โลหะล้นเบ้าควรเข้าไปเก็บมั๊ย ถ้าบูชาควรทำอย่างไร

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย pknight, 13 มีนาคม 2012.

1. pknight

pknight สมาชิกใหม่

ผมได้ไปร่วมพิธีหล่อพระหรือเทวรูป แล้วมีโลหะพวกเงิน ทอง ล้นเบ้าออกมา เห็นชาวบ้านเ้ข้าไปเก็บเศษโลหะพวกนี้
    1.อยากทราบว่าจะบาปมั๊ย หรือจะมีกรรมอะไรติดมาหรือเปล่าครับ
    2. ผมลองเข้าไปุถามพวกพี่ๆ เค้า ว่าเก็บไปทำอะไร เ้ค้าบอกว่าเก็บไปบูชา ถ้าเราจะบูชาที่บ้านจะต้องเหมือนบูชาพระพุทธรูปหรือเทวรูปองค์จริงที่หล่อรึเปล่าครับ หรือมีวิธีการบูชายังไง

2. อาหลี_99

อาหลี_99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    เก็บของวัดถ้าเจ้าพิธีหรือคนที่มีสิทธิ์แจกไม่ได้ให้มาหรือกรณีใดๆอย่าลืมชำระหนี้สงฆ์ด้วยนะครับผม

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เป็นของสงฆ์ครับ

เมื่อเป็นของสงฆ์ต้องทำผาติกรรม ชำระหนี้สงฆ์ครับ

4. khwan

khwan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    ถ้าผมได้มา จะนำไปร่วมหล่อพระองค์ใหม่ครับ

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่นำไปเป็นชนวนในการหล่อพระครั้งต่อไปครับ เป็นเคล็ด

ทั้งมงคลนาม(ทองล้น)และในการหล่อพระนั้น ทองที่หล่อหลอมนั้นส่วนใหญ่จะมี

เชื้อชนวนศักดิ์สิทธิ์ผสมอยู่ครับ