แม่ กู สอน ....................

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย แม่ลูกตาล, 15 กรกฎาคม 2010.

1. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    <table align="center" border="0" cellpadding="3" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr bgcolor="#ffffcc"><td valign="center">
    </td></tr> <tr><td align="center" valign="top"><table border="0" cellpadding="2" cellspacing="2" width="95%"><tbody><tr><td class="A2" valign="top"> <table align="center" bgcolor="#f5f5f5" border="0" cellpadding="2" cellspacing="2"><tbody><tr><td>[​IMG]</td></tr><tr><td align="center">
    </td></tr></tbody></table> แม่ กู สอน ...................
    เพื่อน ๆ บอกผมว่า
    ทำไมมึงดูหน้าตาไม่ค่อยฉลาด แต่เรียนเก่งจังวะ
    ผมบอกเพื่อนผมว่า
    แม่กูสอน ให้ขยันแล้วก็ตั้งใจเรียน

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า
    ทำไมพอมึงมีตังค์ มึงชอบเอาไปทำบุญ แจกเด็ก เลี้ยงพระวะ
    แม่กูสอน ให้รู้จักแบ่งปันคนอื่น ถึงเราจะมีตังค์น้อย แต่ก็มีคนอื่นที่เขาลำบากกว่าเรา

ทำไมมึงชอบเล่นกีฬา เล่นเป็นหลายอย่าง แล้วไม่เคยเห็นมึงป่วยนอนโรงพยาบาลเลยวะ
    แม่กูสอน ให้กูออกกำลังกาย จะได้แข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่ป่วยง่าย ๆ เพราะเรามีตังค์น้อย เจ็บป่วยจะลำบาก

ทำไมมึงอารมณ์ดี ไม่เครียด ไม่โกรธใครบ้างเลยหรือไงวะ
    แม่กูสอน ให้เป็นคนอารมณ์ดี ทำให้คนที่อยู่ใกล้เรามีความสุข แล้วจะสบายใจกันทุกคน

ทำไมมึงพูดกับคนอื่น ดูสุภาพ อ่อนน้อม ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นลุงแก่ ๆ เป็นเด็กเสริฟอาหาร
    หรือแม้แต่ขอทานที่มึงให้เศษตังค์แล้วเขาอวยพรให้มึง ทำไมมึงต้องขอบคุณขอทานวะ
    แม่กูสอน ให้พูดดี ๆ กับทุกคน ไม่ว่าเขาจะเป็นใคร เราพูดดี ๆ กับเขา เขาก็จะได้พูดดี ๆ กับเรา

ทำไมพี่ ๆ น้อง ๆ มึงตั้งหลายคน ทำไมรักใคร่กันดี ไม่เคยทะเลาะกันเลยวะ
    แม่กูสอน ให้พี่น้องรักกันทุกคน เพราะหมากับแมวที่อยู่บ้านเดียวกัน มันยังรักกันได้
    ทำไมพี่น้องกัน จะรักกันไม่ได้

ทำไมมึงถึงรักชาติ รักแผ่นดิน รักในหลวง มากมายนักวะ
    ผมบอกเพื่อนว่า
    แม่กูสอน ให้กูสำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน บุญคุณของพระมหากษัติรย์ ทุกพระองค์
    แม่กูสอน ให้กูรู้จักคำว่า จงรักภักดี ตั้งแต่กูยังไม่รู้ความหมาย จนทุกวันนี้ กูรู้แล้วว่า
    คำว่า จงรักภักดี นั้น ยิ่งใหญ่เพียงใด

ทำไมแม่มึงถึงสอนอะไรมึงมากมายจังเลยวะ
    ผมบอกเพื่อนว่า
    ที่กูเป็นกูอยู่จนทุกวันนี้ ก็เพราะ ' แม่กูสอน '

แม่กูสอนอะไร กูทำตามแม่กูสอนทุกอย่าง
    มีอย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอน แต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว

แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่...... "กูรักแม่ว่ะ"
    ใครไม่รัก.................. กูรัก

สิ่งดีดี มีไว้แบ่งปัน ^^
    :z8

</td></tr></tbody></table></td></tr> <tr><td>
    </td></tr></tbody></table>

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อิอิ คุณแม่ลูกตาลมาอีกแล้วคราวนี้มาสร้างบรรยากาศวันแม่ดีจังครับ อนุโมทนา สาธุด้วยครับ

สิ่งที่เราสร้างสิ่งที่เรากระทำทำยามเรามีชีวิต สิ่งนั้นคืออนุสาวรีย์ของแม่ ยามที่ท่านละโลกนี้ไปแล้ว
    เราอยากให้ผู้คนกล่าวขานถึงอนุสาวรีย์ของแม่อย่างไร แบบไหน

อนุสาวรีย์แห่งความแปดเปื้อนมลทิน ความชิงชัง ความหม่นหมองหรือ
    อนุสาวรีย์แห่งความดีงาม ความวิจิตรบรรจง หมดจดงดงาม

อยู่ที่เราเลือกจะให้เป็นเช่นใด

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ความกตัญญูรู้คุณคนเป็นสิ่งที่ดีครับ สิ่งนี้จะทําให้ชีวิตของเราเจริญรุ่งเ้รืองตลอดไปครับ เจริญในธรรมครับ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ความกตัญญูรู้คุณคนเป็นสิ่งที่ดีครับ สิ่งนี้จะทําให้ชีวิตของเราเจริญรุ่งเ้รืองตลอดไปครับ เจริญในธรรมครับ

5. วิญญาณนิพพาน

51

6. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณค่ะ ดีมาก ๆ เลยค่ะ

7. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

แต่แม่กูไม่สอน กูคิดเอง

8. Hearty

Hearty เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ชอบมากเลยค่ะ รักแม่ที่สุดคิดถึงแม่มากเพราะแม่ก็สอนแบบนี้เหมือนกัน

อนุโมทนาค่ะ

9. xushukung

xushukung เป็นที่รู้จักกันดี

แม่กูไม่ได้สอนขนาดนั้น แม่เพียงบอกเป็นคนดีนะลูก อย่าเบียดเบียนคนอื่น แม่สอนไม่มาก แม่ให้มากกว่า แต่แม่ก็เป็นที่ 1 เสมอ รักแม่ที่สุด