แจก พระธาตุเทพญาดา เชิญทางนี้ครับ

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย omyimphon, 28 มีนาคม 2013.

1. omyimphon

omyimphon เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    วิธีบูชาพระบรมสารีริกธาตุ
    การจะบูชาพระบรมสารีริกธาตุนั้นก่อนอื่นต้องชำระล้างร่างกาย ทำจิตใจ ให้สะอาดผ่องใส จัดหาดอกมะลิใส่ภาชนะบูชา ตั้งสักการะ ณ ที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ แล้วจุดธูปและเทียน ตั้งใจให้เป็นสมาธิ กราบ 3 ครั้ง แล้วจึงตั้งนะโม 3 จบ กล่าวคำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ
    คำกล่าวบูชาพระบรมสารีริกธาตุ มีอยู่มากมายทั้งภาษาบาลี และภาษาไทย แต่ที่พบเห็นกันอยู่โดยทั่วไป และกระทำได้โดยง่ายนั้นคือ
    คำกล่าวพรรณนาพระบรมสารีริกธาตุ
    " อะหัง วันทามิ ทูระโต
    อะหัง วันทามิ ธาตุโย
    อะหัง วันทามิ สัพพะโส "
    *คำกล่าวอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ ก็สามารถนำมาใช้กล่าวบูชาได้เช่นกัน*
    การบูชาพระธาตุนั้น นอกเหนือจากการบูชาด้วย "อามิสบูชา" เช่น การบูชาด้วยดอกไม้ ธูปเทียน และ เครื่องหอมต่างๆแล้ว การบูชาด้วยการ "ปฏิบัติบูชา" ซึ่งเป็นวิธีที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสรรเสริญ เป็นอีกวิธีการหนึ่ง ที่นิยมปฏิบัติควบคู่ไปด้วย ในการบูชาซึ่งพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุทั้งหลาย โดยทั่วไปนิยมปฏิบัติตามแนวอริยมรรค 8 ประการ สรุปโดยย่อได้แก่
    1. การบูชาด้วยศีล ซึ่งศีลเป็นพื้นฐานและเป็นที่ตั้งมั่นแห่งการทำความดี เป็นเกราะป้องกันความชั่วทั้งปวง ไม่ทำให้จิตใจเศร้าหมอง ทำให้เกิดความพร้อมต่อการปฏิบัติสมาธิ (สัมมาวาจา สัมมากัมมันตะ สัมมาอาชีวะ)
    2. การบูชาด้วยสมาธิ ซึ่งการสวดมนต์ภาวนา นั่งสมาธิ ดูลมหายใจเข้า-ออก เป็นการฝึกความเข้มแข็งของจิต ให้มีกำลังในการพิจารณาหลักธรรมต่างๆได้ตามความเป็นจริง (สัมมาวายามะ สัมมาสติ สัมมาสมาธิ)
    3. การบูชาด้วยปัญญา คือการใช้ปัญญาพิจารณาหลักความเป็นจริง ตามหลักไตรลักษณ์ (สัมมาทิฏฐิ สัมมาสังกัปปะ)

วิธีอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ
    สำหรับบ้านที่มีพระบรมสารีริกธาตุไว้บูชาอยู่แล้วคงจะทราบดี เป็นที่น่าแปลกคือ พระบรมสารีริกธาตุนั้น สามารถเพิ่ม หรือลดจำนวนได้เอง โดยสามารถเสด็จไปไหนมาไหนเองก็ได้ แม้ว่าจะเก็บไว้ในภาชนะที่ปิดสนิทดีสักเท่าใดก็ตาม โดยเชื่อกันว่าหากไม่ดูแลรักษาเอาใจใส่ ประดิษฐานไว้ในที่ไม่สมควร หรือขาดการถวายความเคารพแล้ว พระบรมสารีริกธาตุอาจเสด็จหายจากสถานที่นั้นๆ ก็เป็นได้ โดยทางตรงกันข้าม หากได้รับการปฏิบัติบูชาดี ผู้สักการบูชา มีกาย วาจา ใจ สะอาดบริสุทธิ์ อยู่ในศีลธรรม พระบรมสารีริกธาตุก็อาจเพิ่มจำนวนได้เช่นกัน ดังที่ปรากฏใน คัมภีร์มโนรถปูรณี (อรรถกถาพระสุตตันตปิฎก อังคุตตรนิกาย เอก-ทุก-ติกนิบาต)
    วิธีอัญเชิญโดยทั่วๆไปมีดังนี้

1. จัดที่บูชาให้สะอาด
    2. ตั้งพานมะลิบูชา (ถ้ามี)
    3. นำน้ำสะอาดใส่ขันสัมฤทธิ์ตั้งไว้หน้าที่บูชา (ตามวิธีโบราณ)
    4. ชำระล้างร่างกายให้สะอาด
    5. ทำจิตใจให้ปลอดโปร่ง มีสมาธิ
    6. สมาทานศีล
    7. ระลึกถึงพระพุทธคุณ (ตั้งนะโม 3 จบ แล้วสวดสรรเสริญพระพุทธคุณ อิติปิโสฯ)
    8. สวดคาถาอัญเชิญพระธาตุ ดังนี้
    " อัชชะตัคเค ปาณุเปตัง พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณังคะโต อัสสามิมะหันตา ภินนะมุคคา จะ มัชฌิมา ภินนะตัณฑุลา ขุททุกะ สาสะปะมัตตา เอวัง ธาตุโย สัพพัฏฐาเน อาคัจฉันตุ สีเสเม ปะตันเต "
    หรือ
    " อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ "
    ผมได้สรุปจากข้อมูลโดยรวมที่ได้รับมาจากผู้รู้ เรื่องของพระธาตุจักรพรรดิ มีผู้รู้ค่อนข้างน้อยมาก หากมีข้อผิดพลาดประการใด ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
    [/SIZE][/B]
    ค่าจัดส่งชุดล่ะ 99 บาท ครับ

โทรสอบถามได้ครับ 0801319300 โปรดอย่าเกรงใจ!!(ก่อน2ทุ่มครึ่ง)
    โอนเงินมาที่
    รัฐพล ทาระศักดิ์
    เลขที่บัญชี 2262368478
    บัญชีออมทรัพย์
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาป่าซาง
    ส่งหลักฐานการโอนเงินที่ aumnongnoy@hotmail.com

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tayphone

tayphone เป็นที่รู้จักกันดี

1 ชุด ได้กี่วรรณะครับ ได้ทั้ง 7 วรรณะมั้ยครับ

3. omyimphon

ใช่ครับผม

4. AOM1964

AOM1964 Active Member

พระธาตุเทพญาดา เป็นพระบรมสารีริกธาตุใช่หรือไม่คะ ถ้าใช่เป็นพระบรมสารีริกธาตุพุทธนิมิตใช่หรือไม่คะ ถ้าไม่ใช่เป็นวรรณะอะไรบ้างคะ เวลาบูชาจะได้กล่าวถูกต้อง หรือใครถามจะได้ตอบได้ค่ะ ไม่มีเจตนาที่ล่วงเกินอะไรนะคะแค่อยากทราบเท่านั้นค่ะ

5. omyimphon

รับทราบการจองครับ

6. สรรเสริญมหาโพธิสัตว์

สรรเสริญมหาโพธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    จอง 1 ชุดครับผม

7. praprut

praprut เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    จอง 1ชุด

8. บุญญาพัฒน์

บุญญาพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

จอง 2 ชุดครับ

9. กรกฎ19

กรกฎ19 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2012
    จอง 1 ชุดครับ

10. cunchit99

cunchit99 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    จอง 1 ชุด ครับ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

11. คนดีจ้า

คนดีจ้า Active Member

ขอจอง 1 ชุดครับ

12. nosh

nosh Active Member

จอง 3 ชุดครับ

13. omyimphon

รับทราบการจองทุกท่านครับ

14. praprut

praprut เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    โอนให้แล้วรายละเอียดในpm

15. omyimphon

รับทราบครับจัดส่งให้วันนี้ครับ

16. ณัฐณรงค์

ณัฐณรงค์ เป็นที่รู้จักกันดี

จอง 1 ชุดครับ โอนแล้วจะแจ้งที่อยู่ทาง pm ครับ

17. nosh

nosh Active Member

โอนเงินให้แล้วครับ
    นิพนธ์ ศรีหอม
    242 ถนนรามอินทรา แขวงรามอินทรา เขตคันนายาว กทม 10230

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      5.3 MB
      เปิดดู:
      38
  18. omyimphon

รับทราบครับส่งให้วันพรุ่งนี้ครับ

19. ณัฐณรงค์

ณัฐณรงค์ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินแล้ว ที่อยู่ส่งทางเมล์ครับ

20. omyimphon

ส่งให้เรียบร้อยครับ