เหรียญหลวงปู่ศุข2466

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย jameaome, 7 กันยายน 2011.

1. jameaome

jameaome Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2011
    ////ทองแดงกระไหล่ทอง////

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      795.4 KB
      เปิดดู:
      20,300
      ขนาดไฟล์:
      812.9 KB
      เปิดดู:
      21,375
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      4,648
  2. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ความเห็นส่วนตัวว่ายังไม่ผ่านครับ...เหตุผลตามรูป..อีกทั้งขอบตัดดูเรียบร้อยเกินไปแต่ยอมรับว่ารอยเชื่อมเป็นมวยมากขึ้นต่างจากฝีมืออื่น

ขนาดไฟล์:
      179.3 KB
      เปิดดู:
      5,856
  3. jameaome

สาเหตุที่ขอบข้างเหรียญเรียบเพราะเป็นรอยตัดแบบข้างกระบอก ไม่ใช่ข้างเลื่อย หรือข้างตัดครับ

ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      3,616
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2011
  4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ชักอย่างรู้แล้วซิ ว่า เหรียญนี้ ดีหรือไม่ดี หุๆ

5. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ยังไม่ชอบครับพี่ ขาดความคมชัด(ความเห็นส่วนตัว)

6. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เหรียญลักษณะแบบนี้ผมตอบคำถามมาเยอะมากแล้ว

การรู้ตำรา ไม่ได้หมายความว่าใช่ เช่น อ่านหนังสือวิธีการว่ายน้ำ
    ครบจบแล้ว ก็จะเข้าใจว่าสามารถว่ายน้ำเป็น

เหรียญที่แท้จริง ใน พ.ศ. เก่า ๆ นั้น ก่อนอื่นต้องดูว่าเก่าจริงหรือเปล่าเป็นอันดับแรก
    ผมดูเหรียญนี้แล้วไม่เก่าจริง อันดับแรกไม่ผ่าน อันดับต่อไปจะไปไม่ได้
    อันดับต่อมาที่ผมจะวิจารณ์คือ พื้นเหรียญที่มีริ้วเส้นตามใกล้ขอบเหรียญที่ชัด
    แสดงให้เห็นว่าเป็นการปั้มเหรียญในยุคนี้จึงเกิดเส้นรัศมี เพราะเหรียญที่มีอายุ
    สร้างตั้งแต่ 2466 จะไม่เห็นเส้นนี้แน่นนอน ส่วนขอบเหรียญเป็นปั้มแบบ 2500 ขึ้นมา
    เพียงแต่ผู้สร้างเหรียญนำมาลบคมทิ้ง แต่ด้วยฝีมือถ่ายภาพที่ดีมาก ผมจึงมองเห็น
    ส่วนตำหนิ ไม่ต้องดูเลย ขอวิจารณ์เท่านี้

7. stoes

เหรียญของเจ้าของกระทู้ผมเห็นตาม คุณ narmja
    เพราะเหรียญนี้มีลักษณะที่พื้นผิวของเหรียญตลอดจนตัวหนังสือทั้งหน้าและหลังนั้น
    เป็นลักษณะแบบการนำเนื้อแป้งของขนมไปเทลงในถาดของขนมจึงออกมามีลักษณะ
    เป็นเคลื่อนทั้งด้านหน้าและด้านหลังตลอดจนตัวหนังสือไม่คมชัด
    เพราะขึ้นชื่อว่าเหรียญ จริง ๆ แล้ว คือแผ่นโลหะที่ที่ถูกรีดไว้ก่อน
    และนำมาปั้มขึ้นรูปจึงมีความคมชัดลึก ตอกเบาคมชัด ตอกแรง คมชัดลึก
    ถ้าในบล็อคมีเส้นเสี้ยน หรือมีรอยแกะพลาดเราก็จะเห็นได้ชัดเจนว่าเส้นต่าง ๆ
    เกิดขึ้นเป็นธรรมชาติของการปั้ม ผู้ที่ต้องการสำเร็จวิชาการดูเรื่องเหรียญปั้มนั้น
    ต้องเข้าใจเรื่องพวกนี้ให้ดี แยกให้ออก แล้วค่อยมาดูตำหนิหรือ จุดตาย สุดแต่ตามถนัดอีกที
    ขออภัยถ้ากล่าวร่วงเกินหรือทุกท่านมีความรู้สึกว่าผมสอน<!-- google_ad_section_end -->

------------------------------
    อีกคำวิจารณ์ที่ผมมองเห็นเหรียญนี้ด้วย
    ถ้ารู้สึกว่าคำวิจารณ์ใช่ได้นำไปใช้ แต่ไม่ถูกใจก็ปล่อยวางไป

8. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

แน่แท้ประจักษ์ยิ่ง ขอคารวะด้วยน้ำมนต์สักขัน....ครับพี่stoes

9. Phaake

เหรียญนี้ผมเคยวิจารณ์................

10. stoes

http://palungjit.org/threads/หลวงพ่อคง-วัดบางกะพ้อม-ขอบสตางค์-ช่วยดูหน่อยครับ.305388/

ลิ้งค์นี้ผมวิจารณ์เหรียญหลวงพ่อคง วัดบางกระพร้อม ในใจเดี๋ยวนี้การตอบ
    ผมว่าตอบยากจริง ๆ เลยต้องอ้างอิงผลงาน ถ้าเพื่อน ๆ สมาชิก เห็นท่านใดตอบดี
    ควรมีคำรับรอง เหมือนการอภิปรายในสภา ตอนนี้มีคำรับรองแล้ว 1 คน คือคุณพระเอก
    ขอบคุณมากครับ ผมและทุกคนที่ตอบดี จะไม่ไม่ต้องยกแม่น้ำทั้ง 5 มารับรองตัวเอง
    คำอนุโมทนากับมาใช้การได้แล้วขอบคุณทีมงานของเว็บครับ

11. Phaake

จริงไม่ต้องซีเรียสเรื่องคำรับรองจะดีกว่านะครับ (คหสต) ใครจะเชื่อไม่เชื่อ เป็นวิจารณาณของเค้านะครับ เราบริสุทธิ์ใจวิจารณื สบายใจกว่าเยอะ

12. istruelove

istruelove สมาชิก

15 กรกฎาคม 2011
    ผมเคยเข้าไปลองค้นดูในเน็ตหลายเว็บน่ะครับ มีหลายคนให้ความเห็นว่าเหรียญรุ่นนี้ เหรียญเก๊พิมพ์บล็อคค่อนข้างแม่น และก็มีปลอมมานานแล้วจนบางเหรียญอาจหลอกตาได้ให้พยายามดูขอบประกอบไปด้วย ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

13. bandidsqn401

bandidsqn401 เป็นที่รู้จักกันดี

มองผิวเหรียญจบ เป็นอันไม่ผ่าน หุหุ เห็น เส้นเลียนแบบคล้ายเป็นเส้น ๆข้างขอบเหรียญด้านหน้าไหม เหรียญแท้เรียบตึงไม่มีเส้นครับ สรุป ไม่ดีจร้า

14. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ดูง่ายครับ .....................

ความเก่า
    พิมพ์

ไม่ต้องเชื่อผมนะครับ ผมมั่ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  15. texsum

texsum เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    อาจารย์สโตว์ยอดเยี่ยมมากครับ นับถือๆ

16. jameaome

สิ่งที่ผมเขียนต่อไปนี้ขอให้ท่านเปิดใจกว้างรับฟังนะครับ ตามที่คุณ {stoes} ได้เขียนวิจารณ์ไว้ข้างต้นนั้นเรื่องการดูพระ กับการว่ายน้ำนั้น จริงๆแล้วทุกท่านที่ศึกษาพระเครื่อง
    ผมเชื่อว่าก็ต้องอาศัยตำรา เปรียบเทียบกับการเรียนหนังสือก็เช่นกันครับแต่การศึกษา
    พระเครื่องเราจะต้องเลือกตำราที่จะนำมาศึกษา ปัจจุบันหนังสือเกี่ยวกับพระเครื่องมีมากมายหลายสำนักพิมพ์ท่านต้องเลือกเป็นครับ/เข้าเรื่องกันต่อครับด้วยความเคารพครับคุณ stoes ครับ ผมก็เชื่อว่าท่านก็ศึกษามาจากตำรามาไม่มากก็น้อย เพราะฉนั้นการเลือกตำราที่ถูกต้องที่ใช่จึงมีส่วนสำคัญเป็นอย่างยิ่งในการศึกษาพระเครื่อง นอกเหนือจากนี้เราต้องเสาะหาครูบา อาจารย์ ที่สอนเราเดินไปในทางที่ถูกต้องครับ ผมขอเข้าประเด็นที่ท่านได้วิจารณ์ไว้นะครับ (1) ที่ท่านว่าด้วยความเก่านั้น หากท่านดูตำราหลายๆตำราที่ใช่ ท่านจะเห็นว่าความเก่าของกระไหล่จะแตกต่างกันออกไปแล้วแต่การเก็บรักษาของแต่ละคน เหรียญที่ผ่านใช้โดนเหงื่อมาผิวกระไหล่จะเปลี่ยนไปมีคราบสนิมเขียวบ้าง สนิมแดงบ้างแล้วแต่ ดูแล้วเกรอะกรังดูเก่า อีกอย่างคือเหรียญที่ไม่ได้ใช้หรือใช้น้อยมาก
    กระไหล่จะดูเรียบเนียนไม่เกรอะกรัง (2) กรณีริ้วเส้นคล้ายเส้นรัศมีที่มีอยู่ใกล้ขอบเหรียญริ้วเส้นเหล่านี้ หากท่านได้เห็นเหรียญหลวงพ่อกลั่นวัดพระญาติพิมพ์ขอเบ็ดปี2469 กระไหล่ทอง ท่านจะเห็นริ้วเส้นเหล่านี้เช่นกัน ผมขอยืนยันและพิสูจน์ได้ครับ (3) ส่วนเรื่องการลบขอบเหรียญนั้นผมก็เคยเห็นครับ ขอบเหรียญธรรมชาติกับขอบเหรียญแต่งจะต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ ส่วนเรื่องความคมชัดของเหรียญนั้นหากท่านศึกษาเหรียญหลวงปู่ศุขชุดนี้ด้านหน้าจะมีพิมพ์เดียว ด้านหลังจะมี4พิมพ์ด้วยกัน (หากท่านใดทราบในเรื่องพิมพ์แล้วต้องขออภัยครับ) เหรียญที่ปั้มท้ายๆจะไม่คมเท่าที่ควร จุดตำหนิก็จะแตกต่างกัน โดยที่พระปั้มท้ายๆจะมีตำหนิที่เพิ่มขึ้นจากพระปั้มแรกๆ ที่เขียนมาไม่ใช่ว่าพยายามทำให้เหรียญที่ผมนำมาลงนี้เป็นเหรียญแท้นะครับ เพียงแต่อยากเสนอแนะความจริงที่ได้ศึกษามาและได้เห็นมาครับส่วนท่านใดจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ยินดีที่จะรับฟังด้วยความเคารพครับ
    ขอขอบคุณพี่ stoes ที่ช่วยวิจารณ์ ครับ

17. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยนะครับพี่ ที่ผมดูผิดไป

18. stoes

ผมไม่ได้มีประการณ์ตามตำราอย่างเดียว
    ผมมีประสบการณ์เรื่องกะไหล่เก่า กะไหล่ใหม่
    มีประสบการณ์ในการดูพระหลักล้าน หลักแสน หลักหมื่น
    มีประสบการณ์ในการส่องและส่อง และก็ได้ดู ดูแล้วแล้วก็ดู
    ดูพระหลายประเภท ผ่านมือ ผ่านตา แต่ไม่ได้เช่าพระทุกองค์ที่ส่องและก็เช่าบูชา
    แล้วก็เลือก ในพระที่เราชอบ เข้าใจเรื่องพระหล่อ พระฉีด พระปั้ม ผลงานการดูการทาย
    ในเว็บนี้มีเยอะ มีเพื่อนหลายท่านยืนยันได้ แฮะ แฮะ แต่คงไม่มายืนยัน
    เรื่องขอบเลื่อย ขอบกระบอก ขอบตัด ผมเข้าใจหมด ผมบอกเพื่อนที่ผมจับพระกับเขา
    ว่าผมตอบอยู่ในพลังจิต เขาบอกว่ามีเวลาด้วยหรือ แล้วเขาเชื่อหรือ เปลืองตัวเปล่า ๆ
    และส่วนใหญ่พระที่ผมตอบถ้าผมไม่แม่นผมจะไม่กล้าตอบครับ
    ผมเป็นคนจริงใจ ในเรื่องการตอบ เรื่องหลวงปู่ศูขตอบมาหลายกระทู้
    คนที่วิชาอ่อนหน่อยก็เชื่อตามเหตุผลที่อธิบาย คนที่วิชาแข็งหน่อยก็ไม่เชื่อ
    เป็นเรื่องธรรมดา ส่วนเส้นริ้วนั้น มีครับ แต่ผมยืนยันว่าต่างกัน ริ้วในมุมมองของผม
    กับริ้วในมุมมองของท่านอื่น ก็ต้องต่างกัน เรื่องนี้อยู่ที่ประสบการณ์ด้วยไม่ได้อยู่ที่ตำราอย่างเดียวครับ<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- edit note -->

19. stoes

สิ่งที่ผมมองในเหรียญนี้คือกระไหล่ขอบข้างเหรียญ 2466 ส่วนใหญ่เก็บดีแค่ไหน
    กระไหล่ไม่มี ผมใช้คำว่าส่วนใหญ่ แต่ถ้ามีก็จะต้องมีไม่ครบทั้งขอบ
    และชั้นเม็ดทรายต้องไม่มีเช่นกัน ขอบกระบอกส่วนใหญ่จะเป็นพระหนา
    ไม่บางถ้าบางก็จะล้มได้ ขอบหนานี่เองจะทำให้เห็นเป็นเป็นขอบกระบอกเลียบ
    แบบเหรียญกระษาปณ์ เช่นเหรียญ ร. 5 รัชฏาภิเษกมาลา เนื้อเงิน 2436
    หรือเหรียญ ร. 5 ประพาสยุโรป 2440
    และผมทายว่าที่เห็นเป็นชั้นทรายเป็นด้านหลังเหรียญ ด้านหน้าจะอยู่ขวามือ ถ้าทายผิด
    แปลว่าที่ดูมาผิดหมดครับ ต้องขออภัยท่านด้วยครับ

20. stoes

ขอบคุณมากครับ คุณ LorDTex ขอบคุณมากครับที่ชม