เชิญร่วมทำบุญกับพระอาพาธจิตเภท

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย จันทมณี, 11 ธันวาคม 2008.

1. จันทมณี

จันทมณี สมาชิก

เพื่อนๆพี่ๆจ๋า

คือว่าประมาณวันที่ 10-14 ธันวาคมนี้
    โบจะไปสร้างกุฏิพระ ให้กับวัดป่าเมืองภูแล่นช้าง จังหวัดกาฬสินธุ์

เรื่องของเรื่องก็คือ
    โบเคยไปทำรายการเกี่ยวกับวัดนี้ ที่หลวงพ่อเจ้าอาวาส เอาคนไข้จิตเภทมาบวช
    เอาพุทธศาสนามาบำบัดรักษาผู้ป่วยเหล่านี้ ควบคู่ไปกับแพทย์แผนปัจจุบัน (หลวงพ่อต้องพาพระที่ป่วยไปหาหมอทุกเดือน)
    แต่หลังจากที่รายการออนแอร์ไป ก็ปรากฏว่า มีคนเอาลูกหลานตัวเองที่เป็นบ้ามาทิ้งไว้ที่วัด จากเดิมที่มีพระลูกวัดประมาณ 10 รูป
    ตอนนี้เพิ่มเป็นกว่า 50 รูปแล้ว ซึ่งทำให้พระเหล่านั้นไม่มีที่อยู่ ต้องอาศัยนอนรวมกันตามศาลาวัด
    โบเลยตั้งใจจะทำค่ายอาสา ไปสร้างกุฏิให้ท่าน โดยจะทำเป็นโรงเรือนใหญ่ เหมือนเรือนพยาบาล มีเตียงประมาณ 20 เตียง
    แล้วก็ทำกุฏิแฝด อยู่ได้ 2 คน อีก 5 หลัง ซึ่งตอนนี้ก็ยังขาดปัจจัยมากมาย
    ก็เลยอยากจะบอกบุญค่ะ
    ถ้าใครมีลู่ทางในการขอบริจาคพวก ปูน ไม้ เหล็ก สี หรืออุปกรณ์ในการก่อสร้างต่างๆ รบกวนช่วยโทรบอกโบด้วยนะคะ
    หรือมีช่องทางขอบริจาคพวกผ้าห่ม รองเท้าแตะ สำหรับพระ เพราะว่าตอนนี้ที่อีสานหนาวมาก
    หรือจะบริจาคพวกข้าวสารอาหารแห้ง น้ำดื่ม สำหรับทั้งพระสงฆ์ และเหล่าอาสาที่จะไปสร้างกุฏิให้ท่าน

ถ้าใครสะดวกบริจาค เป็นเงิน ก็โอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขารัชโยธิน
    เลขบัญชี 111-2930082 ชื่อบัญชี ร่วมทำบุญสร้างกุฏิวัดป่าเมืองภูแล่นช้าง ได้ค่ะ
    หรือแม้แต่จะช่วย forward ต่อไป ก็ขอบคุณมากๆแล้วค่ะ

2. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ประทานโทษนะครับ ทุกๆท่านที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เข้าใจเจตนา ของ ท่านเจ้าอาวาส ที่จะ ช่วยเหลือ เพื่อนมนุษย์ นะครับ

แต่คนไข้ จิตเพท นี่สามารถ บวชได้เหรอครับ ตาม ที่เคยอ่าน ประวัติ การบวช มา คนไม่ปกติ บวช ไม่ได้ นี่ครับ

คนปกต แต่ติดหนี้ ติดสิน ทำความผิดมาก็ บวช ไม่ได้

แต่ปัจจุบัน คนชั่ว ที่ยังชั่วอยู่ ตุ๊ด เกย์ คนติดหนี้ ยังเข้ามาบวชเยอะแยะ

สาเหตุนี้แหละ ที่มี คนในคราบพระ ที่กระทำชั่ว แบบสุดๆ

ศาสนาพุทธ จึง เสื่อม ลง เพราะ คนในคราบเดรัจฉาน เยี่ยง นี้แหละครับ

นี่ผมไม่ได้ว่า คนไข้จิตเพท ที่มาบวช นะครับ ผมพาดพิง ไปถึง คนชั่ว ในคราบ พระ อื่นๆ

ส่วนเรื่องนี้ คนไข้จิตเพท ผมไม่เห็นด้วย ในเรื่อง ของการ มาบวช ครับ รักษา ให้หายก่อน ก็ยังดีครับ

3. daeng007

daeng007 Active Member