เกี่ยวกับศีลอุโบสถ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย miranda, 31 กรกฎาคม 2009.

1. miranda

miranda สมาชิก

18 กรกฎาคม 2009
    กราบสวัสดีแม่ชีค่ะ

หนูตั้งใจว่าจะรักษาศีลอุโบสถในทุก ๆ วันพระ รักษามาได้ระยะหนึ่งแล้วค่ะ ผิดๆ ถูก ๆ มีข้อสงสัยอยู่หลายประการ ขอกราบเรียนถามแม่ชีนะคะ ^^

1. การกล่าวอาราธนาศีลอุโบสถสามารถกล่าวด้วยตัวเองที่บ้านได้ไหมคะ หรือว่าต้องมีพระด้วย ปกติหนูกล่าวเองค่ะ แต่ใช้อาราธนาศีล 8 ไม่ใ่ช่ศีลอุโบสถ
    2. ศีลแปดกับศีลอุโบสถต่างกันอย่างไรบ้างคะ นอกจากว่าศีลอุโบสถใช้รักษาในวันพระ
    3. ระหว่างที่เราถือศีลอุโบสถเราสามารถเล่นเกมได้ไหมคะ (เช่น ควิซในเฟซบุ๊ค เป็นต้น )
    4. ระหว่างที่เราถือศีลอุโบสถเราสามารถหนุนหมอนได้ไหมคะ เพราะหมอนก็มีสำลี มีนุ่นนุ่ม ๆ เหมือนกัน แล้วสามารถกอดหมอนข้างได้ไหมคะ
    5. สำหรับข้อที่ 6 ที่ว่า วิกาละโภชนาฯ เราสามารถรับประทานอาหารได้ถึงกี่โมงหรือคะ เห็นบางที่ว่าก่อนเที่ยง บางที่ว่าก่อนบ่าย หนูเคยอ่านว่าพระในประเทศพม่าทานอาหารเย็นได้ เพราะเค้าถือว่า "วิกาละ" หมายถึงตอนกลางคืน (หรือตอนเย็นๆ เนี่ยล่ะคะ่) แล้วถ้าหลังเวลาที่กำหนดแล้ว เราสามารถรับประทานอะไรน้ำ ๆ ได้ ที่ไม่ต้องเคี้ยว หนูเข้าใจถูกไหมคะ
    6. การใช้แชมพูสระผม ใช้สบู่ถูตัวสามารถทำระหว่างการถือศีลอุโบสถได้หรือไม่คะ เพราะในแชมพูกับสบู่ต่างก็มีน้ำหอมเป็นส่วนประกอบ
    7. ข้อสุดท้ายค่ะ ก่อนหน้านี้หนูคิดว่าการจะทำอะไรได้บ้าง อะไรไม่ได้บ้าง อยู่ที่วิจารณญาณและเจตนาของผู้รักษา หนูเข้าใจถูกต้องไหมคะ เพราะหนูอ่านเจอว่า การรักษาศีลโดยความเข้าใจผิด ๆ ก็นับว่าบาปมาก ...

อาจจะถามจุ๊กจิ๊กไปหน่อย หนูกลัวบาปน่ะค่ะ ขอขอบพระคุณแม่ชีล่วงหน้าด้วยนะคะ อนุโมทนา สาธุ :)))