อานุภาพของคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า (จากประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย burrendo, 18 พฤศจิกายน 2005.

1. burrendo

burrendo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า

อิติปิโส วิเสเสอิ
    อิเสเส พุทธะนาเมอิ
    อิเมนา พุทธะตังโสอิ
    อิโสตัง พุทธะปิติอิ

หลายๆท่านคงเคยได้ยินถึงอานุภาพของพระคาถานี้บ้างแล้ว ผมจะขอกล่าวถึงประสบการณ์การใช้พระคาถานี้ของผม ซึ่งเกิดขึ้นเมื่อวานนี้เอง

โดยปกติแล้วผมจะนั่งทำสมาธิทุกคืนหลังจากสวดมนต์เสร็จ การนั่งสมาธิของผมนั้นก็จะใช้ อานาปานุสติ กับ พุทธานุสติ ควบคู่กัน พุทธานุสตินั้นผมใช้คำภาวนา พุทโธ

แต่มาช่วงอาทิตย์ก่อนหน้านี้ มีเรื่องที่ต้องให้กังวลและทุกข์ใจอย่างมาก(เหมือนวิบากกำลังเข้ามา) การทำสมาธิก็ไม่สามารถคุมจิตได้เพราะใจมันเป็นทุกข์อยู่มาก ทุกข์อย่างเดียวไม่ว่า แถมเกิดความแค้นขึ้นมาอีก ซึ่งทำให้ไม่สามารถทำจิตให้สงบได้ในขณะนั่งสมาธิ

จนกระทั่งเมื่อวานนี้ได้เปิดเจอพระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า และเกิดมีความรู้สึกขึ้นมาในจิตว่า ลองใช้คำภาวนาพระคาถานี้ในขณะที่ทำสมาธิดูซิ จะช่วยให้มีสมาธิดีขึ้นและช่วยขจัดความฟุ้งซ่านให้ออกจากจิตได้ง่ายกว่า

ดังนั้นในตอนกลางคืนก็เลยลองภาวนาคาถานี้ดูปรากฎว่าได้ผลเกินคาดจิตรวมตัวเร็วมากความคิคฟุ้งซ่านไม่เกิดแถมความแค้นที่มีอยู่ก็มลายหายไปสิ้น มีแต่จิตใจที่ชุ่มชื้นมาก (ซึ่งปกติแล้วจะมีอาการแบบนี้ไม่ค่อยบ่อยนัก และไม่ชัดเจนแบบนี้) ไม่เพียงแค่นั้น เกิดแสงสว่างไสวมากขึ้นด้วยและสภาวะจิตก็ดิงลงลึกมาก ไม่เคยเป็นมาก่อนเลย และทั้งหมดนี้ใช้เวลาเพียงแค่ไม่น่าจะเลย 10 นาที

ขอบอกตรงๆว่ารู้สึกเป็นสุขอย่างยิ่ง สุขจริงๆ ก็อยากให้ลองๆทำกันดูนะ ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

2. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    555

สุดยอดมากครับจะลองภาวะนาดูครับ

3. 801

801 Active Member

18 พฤศจิกายน 2005
    การตั้งรูปกำหนดสมาธิในคาถานี้ ให้เป็นรูปกายเรามีเจดีย์ที่มีพระพุทธรูปอยู่บนยอดส่วนโค้งและมีฉัตร9ชั้นครอบอยู่ ตั้งจิตสวดภาวนาบ่อยกับรูปนี้เป็นนิจศีล เวลามีเหตุฉุกเฉินให้นึกถึงรูปนี้คาถาจะทำงานเองโดยอัตโนมัต ควรฝึกให้หนักและรักษาศีลให้สะอาดจะเกิดผล

4. DAN

DAN เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องนะคร้าบ

5. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

[b-wai] sathu sathu

6. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณที่ชี้ชวน

อนุโมทนาด้วยครับ
    ได้เริ่มสวดมาหลายคืนแล้ว แต่ไม่ได้สังเกตุ
    จะเริ่มต้นสังเกตุตั้งแต่บัดนี้ครับ

7. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ...ขออนุโมทนาด้วยครับ ปกติผมจะสวดบทนี้เหมือนกันเป็นประจำเช้าเย็นครับ _/\_

8. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า มีอานุภาพมากกว่ามี่คุณ burrendo บอกไว้อีกมากมายครับ ผมสวดภาวนามา 30 กว่าปีแล้วครับ พ่อผมเป็นคนถ่ายทอดให้ผมเอง ผลที่เคยเกิดขึ้นกับผม มีดังนี้ครับ

ผมเกือบตกรถเมล์ ทั้งที่ควรจะตกไปแล้ว ขณะที่รถเมล์กำลังเลี้ยวโค้งอย่างแรง และผมห้อยโหนอยู่ตรงบันไดขณะกำลังไปโรงเรียน คนแน่นมากเหยียบได้แค่ปลายเท้า กับปลายมือที่จับราวตรงบันไดเท่านั้น ขณะที่แรงเหวี่ยงรถกำลังจะเหวี่ยงผมล่วงลงไปนั้น ผมภาวนาคาถานี้ในใจ ปรากฏว่า ตัวผมเบาหวิวคล้ายมีใครมาพยุงตัวเราไม่ให้ถูกรถเหวี่ยงออกไป

นอกจากนี้ยังมีอานุภาพอื่นๆอีก ไว้ว่างๆจะมาเล่าเพิ่มเติม

สวัสดีมากครับ

9. Nile

Nile Active Member

13 ธันวาคม 2005
  10. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    บทนี้เป็นบทเอกของผมเลย ที่ชอบท่องบ่อย ๆ ...จะว่าก่อนว่าคาถาอื่น ๆ ....หรือท่อง 108 จบก็สบายใจดีครับ

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาต้องการเข้าสมาธิอย่างเร็วๆ

ท่องแล้วได้ผลครับ... จิตแจ่มใสเร็วมาก

12. vajrapaniputr

vajrapaniputr เป็นที่รู้จักกันดี

สวดช้าๆหนักแน่นครับ

13. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ผมใช้พระคาถานี้เสกใส่กาแฟให้แฟนกิน เพื่อช่วยคุ้มครองรักษาตัวและใจเขาครับ ว่าพระคาถาตอนคนถ้วยกาแฟครับ

14. Akara1pong

Akara1pong เป็นที่รู้จักกันดี

พระเคยบอกให้ท่องคาถาเวลาอาบน้ำมนต์สะเดาะเคราะห์ อ่ะครับ (อาบกลางแจ้ง) ใช้ท่องเวลาล้างหน้าก้ได้

15. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    คาถาบทนี้เคยได้ยินย่าบอกให้ท่อง ตั้งแต่จำความได้
    บอกปากเปล่า ท่านบอกว่าเป็นบทเก่าแก่ศักดิ์สิทธิ์
    ท่านได้มาจากคุณทวดอีกที
    อานุภาพน่าจะพอบอกได้จากชื่อ ว่าเป็นมงกุฎของพระพุทธเจ้า
    มีประสบการณ์คล้ายกับคุณVichian คือแคล้วคลาด
    ใช้ท่องเวลาเดินทาง หรือไปพักต่างถิ่น หรืออยู่ท่ามกลางอันตราย
    ปกป้องคุ้มครองจากสิ่งที่มองเห็นมองไม่เห็น
    อนุโมทนาค่ะ

16. chaiyo518

chaiyo518 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

17. Bajang

Bajang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    โมทนาครับผม

18. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    คาถานี้ดีจริงๆครับ นั่งสมาธิแล้วภาวนาไป จิตเป็นสมาธิเร็ว และนิ่งมากๆ

19. ปู นครนายก

ปู นครนายก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์กับผมมาก

20. the_wraith_10

the_wraith_10 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณคับ