อยู่แต่บ้านสวดมนต์ ไม่ค่อยได้ไปวัดทำบุญ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย you da one, 18 พฤษภาคม 2013.

1. you da one

you da one Active Member

จะมีโอกาศได้ไปสวรรค์ หรือสมปราถนาไหมคะ คืออธิษฐานไว้ว่าขอให้ชาติหน้าหน้าตาดี

บทที่สวดก็บูชาพระพุทธเจ้า และแผ่เมตตา

2. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ต้องไปวัดกันจิตสุดท้ายก่อนจะตายถ้าจิตนึกถึงบุญก็ไปสวรรค์ ถ้านึกถึงบาปก็ลงไปข้างล่างก่อนครับ ก่อนนอนให้ภาวนาพุท โธ จะช่วยได้ครับ ไม่ต้องมากวันละนิดหน่อย
    อยากให้หน้าตาดีก็ทำบุญเกี่ยวกับสร้างพระซ่อมพระพุทธรูปครับ
    อยากมีทรัพย์ไม่ขัดสนก็ถวายสังฆทานครับ

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ปราชญ์โบราณว่าไว้ดังนี้

อยากสวยให้ถือศีล

อยากมีกินให้ทำทาน

อยากไปนิพพานให้ภาวนา

4. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ถ้าอยากหน้าตาดีก็ถือศีล แล้วก็หมั่นทำบุญซ่อมพระพุทธรูปครับ หรือไม่ก็ทำบุญอะไรก็ตามแต่ให้อธิษฐานขอให้เกิดเป็นคนสวย แต่ต้องอธิษฐานให้ดีนะครับเด๋วกลายเป็นสวยมากไปทำให้เกิดผลเสียแก่เรา

พระซ่อมพระ http://www.buddharestoration.com/

http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROaWRXUXdNakF6TVRBMU5RPT0=

ร่วมบุญด้วยตามศรัทธาครับ

5. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุครับ

ถ้าอยากให้หน้าตาดีก็ถือศีลตามกระทู้ด้านบนเลยครับ อยากตัวหอมด้วยก็ถวาย ธูปเทียนเครื่องหอม(สำหรับพระภิกษุสงฆ์)

แต่ถ้าสวยอย่างเดียวจะพอเหรอครับ อย่างอื่นไม่เอาไปด้วยหรือครับ เช่น ร่ำรวยมีเงินมีทองใช้ตลอดไม่ขาดมือ หรือการพ้นจากความทุกข์ต่างๆ ถ้าจะเอาด้วยก็ตามคุณศนิวารกล่าวเลยครับ " ศีล ทาน ภาวนา หรือ ทาน ศีล ภาวนา"

ว่าแต่อยากหน้าตาดีเพื่ออะไรครับ เพื่อหาความสุขหรือหาความทุกข์???
    เดี๋ยวกงล้อก็กลับมาเหมือนเดิม "คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า"

ขออนุญาตแนะนำนะครับ ถ้าไม่มีเวลาเข้าวัดหรือนานๆเข้าวัดที เราสามารถที่จะทำได้ครบทั้ง "ทาน ศีล และภาวนา"
    "ทาน คือการให้เพื่อลดความตระหนี่ของตัวเอง มีมากทำมาก มีน้อยทำน้อย ทำเพื่อความสบายใจและไม่ให้ตนเองลำบาก ถึงจะได้บุญจากการทำทาน
    "ศีล คือ ศีล๕ หรือการกระทำที่เป็นปรกติ ได้แก่ ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ลักขโมยสิ่งของ ไม่ประพฤติผิดในกาม ไม่พูดปดมดเท็จ ไม่พูดส่อเสียด ไม่พูดเพ้อเจ้อ และไม่ดื่มของมึนเมาที่ทำให้ขาดสติ
    "ภาวนา คือ การทำให้จิตใจสงบเพื่อทำให้เกิดปัญญา ได้แก่ การสวดมนต์ การทำกรรมฐาน(สมถกรรมฐานหรือวิปัสสนากรรมฐาน)

ถ้าอยู่แต่บ้านไม่ค่อยได้ไปวัดได้แต่สวดมนต์อย่างเดียว สิ่งที่ได้คือ ศีลและภาวนา ส่วนที่ยังขาดอยู่คือ ทาน วิธีง่ายๆในการให้ทานตอนทำการสวดมนต์คือ การนำเงิน(เหรียญหรือธนบัตร)ที่ได้มาโดยสุจริตเตรียมให้พร้อมและก็มีภาชนะสำหรับใส่ เมื่อถึงเวลาทำการสวดมนต์ก็ให้นำมาใส่ไว้ในมือขณะพนมมือทำการสวดมนต์ เมื่อทำการสวดมนต์เสร็จแล้ว ก็ให้ตั้งจิตอธิษฐานจากนั้นนำเงินในมือหย่อนหรือใส่ลงในภาชนะที่เตรียมเอาไว้แล้ว หลังจากนั้นก็ทำการขออโหสิกรรม แผ่เมตตา อุทิศบุญกุศล ทำไปเรื่อยๆจนเงินเต็มภาชนะที่ใส่หรือมีโอกาสได้ไปวัด เราก็นำเงินนี้แหละนำไปถวายวัด อาจจะนำไปถวายในตู้ชำระหนี้สงฆ์ ชำระค่าน้ำ ค่าไฟ เติมน้ำมันเสริมดวงชะตา บริจาคโรงศพ ซ่อมแซมพระอุโบสถ เป็นต้น เมื่อเงินเหล่านี้ได้ถูกหย่อนจากมือของเราลงในตู้บริจาคแล้ว แสดงว่าตอนนั้นสิ่งที่เราอธิษฐานไว้ก็จะเป็นเหตุเพื่อที่จะให้ผลตามมา จะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัย

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2013