อยากทราบวิธีการเซ่นไหว้มังกรจีนครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย kaewta77, 13 กุมภาพันธ์ 2010.

1. kaewta77

kaewta77 เป็นที่รู้จักกันดี

คือว่าผมได้สร้างมังกรสำหรับเชิดเป็นการแสดงในวันตรุษจีนนี้ มีความยาว 18 เมตรโดยประมาณ และตอนนี้ได้ทำเสร็จแล้ว ซึ่งอย่ในระหว่างการฝึกซ้อม

สิ่งที่ผมต้องการทราบคือ วิธีการเซ่นไหว้ และเครื่องเซ่นไหว้ ว่ามีอะไรบ้าง
    เผื่อมีใครทราบ ผมขอความกรุณาช่วยสงเคราะห์ด้วยนะครับ

พยายามserchหาในกูเกิ้ลแล้ว แต่ไม่พบสักที

2. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    เข้ามาอ่าน รอคำตอบจากผู้รู้อยู่

3. jaack

jaack เป็นที่รู้จักกันดี

มังกรมีจริงหรือปล่าวครับ อยากรู้จริงๆครับ

4. kaewta77

kaewta77 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครทราบเลยเหรอครับ ฮือๆ

5. นะมะนะอะ

นะมะนะอะ Active Member

18 ธันวาคม 2009
    อ่าๆๆๆๆๆๆ เจอพวกเด่วกัน แล่ะ คนทำมังกร..

6. anakarik

anakarik เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007

เรื่องเซ่นไหว้นี่เป็นศิลปะ สูตรใครสูตรมัน ไม่มีผิดถูกหรอก

พราหมณ์โบราณแต่ละตระกูลยังทำไม่เหมือนกันเลยแล้วแต่สูตรลับของเขา
    เอาหลักไปเด้ ยังงี้

จิตวิญญาณที่ไหว้อยู่ระดับไหน มังกรเป็นเทพอสูร ไม่ใช่เทพที่บริสุทธิ์มาก
    อันนี้ ก็มีเครื่องเซ่นคล้ายให้ฮ่องเต้น่ะ อดีตชาติเขาเป็นฮ่องเต้มาก็มี พวก
    อะไรละ ที่ขึ้นโต๊ะจีนแล้วมันไม่ดูเลอะเทอะ เช่น เป็นตัวๆ เป็นชิ้นเป็นอันหน่อย
    ไอ้ที่เป็นน้ำๆ แกงๆ อะไรนี่มันไม่ค่อยมีค่านัก ถ้าหมูก็หมูหันเป็นตัวไปเลย
    ถ้าเป็ดก็พะโล้หรือเป็ดย่างเป็นตัวๆ ไปเลย ไก่นี่ คนจีนบางกลุ่มเขาเอาต้ม
    บางกลุ่มก็เอาย่าง แต่ให้มันได้เป็นตัวๆ น่ะ เป็นเศษๆ ชิ้นๆ ใช้ไหว้ไม่เหมาะ
    ฯลฯ

ผลไม้ก็เอาของที่เขาขึ้นโต๊ะฮ่องเต้ เช่น ท้อ, องุ่น ฯลฯ ตามปกติแหละ
    เลือกของดีหน่อยก็ได้

เอาเหล้าชั้นดีด้วยเด้ ของสมัยใหม่เลยนะ แบบที่ดังๆ ให้มาลองชิมกันหน่อย
    ใช้ได้ ไม่ได้ไหว้พระโพธิสัตว์หรือพระนี่ มันต้องคึกๆ ครื้นเครง เอาแรงๆ หน่อย
    ไม่เอาแบบเรียบร้อย เหมือนเข้าวัด อย่างนั้น ไม่เวิร์กงานละ
    นั่งหลับตา ทำสมาธิ ขายของไม่ออกหรอก

ไม่รู้ละ แค่เสนอความคิดเห็นจ้า...

7. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    มังกร,พญานาค ทีมีศีลก็มีนะครับ

สังเกตุกายท่านจะเป็นสีขาว

ง่ายๆเราก็น้อมจิตถึงแล้วแผ่กุศลให้ท่าน

ก็แค่นี้แหละครับ

8. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าน่าจะเหมือนเทพองค์นึงละครับ