หายห่วง ชาว กทม. จะปลอดภัย จากภัยพิบัติร้ายแรงอยู่ดี เพราะว่ามี..

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย hi5, 27 เมษายน 2011.

1. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    ไม่มีไรน่าเปนห่วง ถึงอย่างไร ชาว กทม. ก็จะปลอดภัย จากภัยพิบัติร้ายแรงทางธรรมชาติ อยู่ดี เพราะ ในหลวง ประทับที่ ศิริราช .. บารมีท่าน ปกป้องคุ้มครอง พวกเราอย่างหนาแน่น

2. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดิฉันรักและเทิดทูนพระเจ้าอยู่หัวเหนือชีวิต และ เชื่อในพระบรามี แต่พระองค์ท่านก็ทรงเตือนอะไรหลายอย่างใน(พระนิพนพระมหาชนก)และ(ปฏิทินพระราชทานทุกๆปี) คุณhi5 ต้องอย่าประมาทค่ะ

3. สัตตบงกชเหนือน้ำ

สัตตบงกชเหนือน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงค่ะ เตรียมตัวไว้ก็ไม่เสียหายอะไรน่ะค่ะ ดีกว่าวิ่งหนีตัวเปล่าๆ จริงไหมคะ ^-^

4. ยัย fame

ยัย fame เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่คะ เตรียมตัวไว้ดีที่สุด เพราะไม่มีใครสามารถยืนยันได้ว่าจะไม่เกิดอะไรขึ้น....เราเตรียมก่อนจะได้เปรียบ....ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน

5. natona

natona เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2006
    ในความหมายแล้ว ท่านอยู่ไม่ได้หมายถึงมันจะไม่เกิดนะครับ

ท่านผู้เตือน จากกระทู้นึง บอกว่า ในหลวงท่านจะไม่เสด็จไปไหน ท่านจะอยู่ที่นี่ อยู่กับประชาชนของท่าน ท่านจะอยู่เคียงข้างประชาชน

แล้วไม่ต้องกลัวว่า ใครจะพาท่านไป เพราะไม่มีใครรู้เกินท่านหรอก ว่ามันจะเกิดวันไหน

ดังนั้น ใครที่บอกว่า รอดูในหลวงเสด็จไปประทับที่อื่น ก็คิดใหม่ได้เลยครับ คงต้องดูหลายอย่างประกอบกัน จะไปอยู่ใกล้ๆท่าน ก็คงช่วยได้ไม่หมด

แต่ผมเชื่อว่า หากวันนั้นมีจริง ในหลวงท่านจะต้องส่งสานส์อะไรบางอย่าง ที่ไม่ต้องมาตีความกันแล้ว ให้ประชาชนได้รับรู้ เพื่อหาทางหนีออกไปครับ

6. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ผมเชื่อเช่นนั้นครับ บารมีพระองค์ท่านจะครอบคลุมทั่วกรุงเทพฯ พระองค์ท่านไม่ให้ประชาชนของพระองค์ต้องมีอันเป็นไปเพราะภัยพิบัติต่างๆที่จะเกิดขึ้นแน่นอน ยกเว้นพวกที่ทรยศต่อพระองค์ ไม่มีความจงรักภักดี (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

7. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    จำได้มั๊ยครับ ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ท่านรับสั่งว่า ท่านฝันไปว่ากรุงเทพฯ น้ำท่วมนะครับ

ไม่รู้ว่าอันนี้จะเป็นการส่งสัญญาณจากพระองค์ท่านหรือเปล่า !

เรื่องการประทับอยู่ที่ศิริราชของพระองค์ท่าน ผมก็เคยพูดคุยกับพี่คนนึง เขาก็ตอบมาให้คิดว่า พวกเราไม่ได้อยู่ในวง ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงใดๆ แล้วเราไม่รู้หรือมารู้ทีหลัง มันจะไม่ทันการณ์ ผมว่ามันก็น่าคิดอยู่เหมือนกัน

ตอนแรกผมก็ยังคิดตำหนิพี่เขาอยู่ในใจว่า ทำไมถึงจะรีบย้ายไปอยู่ที่อื่นก่อน ไม่ห่วงพระองค์ท่านบ้างเลยหรือ พอพี่เขามาพูดเรื่องว่าเราไม่ใช่คนใน เดี๋ยวจะไม่ทัน ผมก็ว่าน่าจะจริงเหมือนกัน ไม่รู้เพื่อน ๆพอจะมี ความคิดเห็นและข้อมูลอะไรเพิ่มเติมมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

8. poon-pan

1
    ถามคุณ Natona

XXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXX

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2011
  9. poon-pan

1
    สาธุ สาธุ สาธุ

ผมก็มีความคิดเช่นนี้ครับ และก็เหมือนกับหลายๆคนทั้วไป

ผมมีเรื่องน่าขันมาเล่าให้ฟังหน่อยนึงเกี่ยวกับเรื่องนี้

คือเมื่อตอนปีที่แล้วผมได้พูดคุยกับพี่คนนึงที่ปฏิบัติธรรมไดีในระดับหนึ่ง
    ผมก็ถามเขาว่าพอจะรู้เรื่องเกี่ยวกับภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นบ้างหรือเปล่า เพราะผมได้ยินได้ฟังมาซึ่งตรงกันหลายทาง

พี่เขาตอบมาว่า เขาคิดว่าไม่น่าจะเกิดอะไรรุนแรงมากนัก เพราะบ้านเรามีครูบาอาจารย์ มีสิ่งศักดสิทธิ์คุ้มครองอยู่น่าจะผ่อนจากหนักเป็นเบา พูดทำนองว่า กรุงเทพฯหรือพื้นที่ภาคกลาง ไม่น่าจะถล่มทลายอะไรมากนักหรอก

แต่มาตอนต้นสงกรานต์ที่ผ่านมานี้ พี่เขาได้รับคำเตือนจากครูบาอาจารย์ที่เขานับถือ ว่าตั้งแต่ เดือนพฤษภาคม ไม่ควรอยุ่แถวกรุงเทพ ฯ พอพี่เขาได้รับคำเตือนมา ปรากฎว่าแกเตรียมเสร็จสรรพ ปรากฎว่าตอนก่อนสงกรานต์แกกับครอบคร้วชึ้นไปอยู่แถวทางเหนือติดกับอีสานตอนบนเป็นที่เรียบร้อบแล้ว ไอ้ผมก็ยังงง ๆ อยู่เลยครับ เออเป็นไปได้นะ เมื่อก่อนตอนที่ผมไปถามพี่ เรายังเชื่อว่าจะเกิดมากกว่าพี่เขา แต่ตอนนี้กลับกัน พี่เขาไปก่อนเราซะแล้ว...

10. poon-pan

1
    มีใครเป็นงงเหมือนผมบ้างมั๊ย

ผมงงกับคำเตือนของคุณจริงๆ เท่าที่ผมอ่านดูมันไม่เห็นจะมีอะไรเสียหายอะไร
    แล้วที่บอกว่า อย่าได้อ้างเพื่อมาทำลายคนหนึ่งคนใด ผมยิ่งงงใหญ่เลย
    ไม่รู้ว่าผมงงอยู่คนเดียวหรือเปล่า

11. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรเสียหายก็ดีครับ เพราะคนที่เสียหายไม่ใช่คนโพส แต่เป็นในหลวงท่าน ที่คนโพสนำมากล่าวอ้างครับ

12. poon-pan

1
    ประเด็นไหนที่คิดว่าเสียหายครับ ช่วยตอบด้วยครับ

13. คนปั้นพระ

ผมยังไม่ได้บอกว่าประเด็นไหนเสียหาย แต่ข้อความนี้คุณย้อนกับไปถามเค้าอีกว่าเป็นอย่างที่คุณคิดรึเปล่า? แบบนี้มันจะเป็นการหมิ่นแหม่ที่จะนำเรื่องของในหลวงมาเถียงกันรึเปล่า์ครับ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2011
  14. poon-pan

1
    อ้อ !ผมเข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณมากครับที่เตือนสติอันไม่รอบคอบของกระผมครับ

เดี๋ยวผมเข้าไปลบครับ

15. คนปั้นพระ

ผมไม่มีอคดิใดๆครับ และผมรู้ว่าพวกเราทุกคนรักท่าน เรามาช่วยกันรักษาท่านและราชวงศ์ของท่านไว้ให้นานๆครับ

และยินดีที่ได้รู้จักครับ:cool:

16. poon-pan

1
    ขอรบกวนช่วยลบข้อความของผมให้ด้วยครับ

ต้องขอรบกวนคุณ คนปั้นพระ ช่วยลบที่คุณอ้างอิงถึงข้อความของผมให้ด้วยก็จักขอบคุณอย่างสูงครับ

17. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    5555ไม่หลอกค่ะๆๆๆ ดิฉันเชื่อว่าทุกๆท่านในนี้รักและเทิดทูนพระเจ้าอยู่หัว พวกเรามีพระเจ้าอยุ่หัวเป็นแบบอย่างเป็น(เจ้าชีวิต) เรารักท่านด้วยหัวใจ ไม่ใช่แค่(คำพูด) ไม่เป็นไรค่ะๆๆ

18. คนปั้นพระ

ลบให้แล้วครับผม

19. 3y3

3y3 สมาชิก

มันยังไม่แน่ครับ อย่าเพิ่งนอนใจ

20. Little Monkey2551

Little Monkey2551 สมาชิกใหม่

ในชีวิตของผมมีไม่กี่อย่างที่ได้เห็นหรือแค่นึกถึงจะเกิดปิติล้นขึ้นมาในอกสิ่งแรกคือ
    1.พระพุทธเจ้า
    2.พ่อหลวงของเรา
    3.พระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ
    4. บิดาและมารดา
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ โพยภัยทั้งหลายอย่าได้มาทำให้ต้องระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาท ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ...