(หยุดมอบค่ะ ) ขอมอบพระบรมสารีริกธาตุ(วรรณะรวม) ที่ได้จากคุณปรมะ ให้แก่เพื่อนๆค่ะ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย ภัทรศีล, 27 กันยายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ภัทรศีล

ภัทรศีล เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2008
    มีเรื่องเล่าสู่กันฟังค่ะ เมื่อวานได้มีโอกาสไปไปบ้านพี่ปรม พี่ปรม เป็นผู้ที่ปฏิบัติดี ที่วันธรรมดา รักษาศีล 5 วันพระ รักษาศีล 8 บ้านพี่เค้าจะมีพระบรมสารีริกธาตุ เสด็จมาเยอะมาก พี่เค้าบูชาพระบรม มา 20 ปีกว่าแล้ว

งานในด้านพุทธศานา คือ การทำหน้าที่มอบพระบรมสารีริกธาตุให้แก่วัดที่ยังไม่พระบรมไว้บูชา

พี่ปรม พาไปชมห้องพระ ที่มีพระบรมสารีริกธาตุเยอะมาก มีเป็นโหลๆ พี่เค้าเตรียมแพ๊คใส่แจกวัด เท่าที่แจกไปเป็นหลายหมื่นวัด

เมื่อเราเห็น เราได้เอ่ยปากขอพี่ปรม เพื่อมาบูชา พี่ปรมะ บอกว่า ของอย่างนี้ไม่ใช่ว่าเพิ่งรู้จักกันแล้วแจกเลย ต้อง 6 เดือน คุ้นกัน แล้วถึงแจก อย่างน้อยต้องให้เทวดาเค้าเป็นคนให้ เราก็ใจเสียที่พี่เค้าไม่ให้ คิดในใจว่า หากลูกมีบุญวาสนาบ้าง ขอให้ท่านเสด็จมา สิ้นเสียงอธิษฐาน มีเสียงเป๊ะ ดังมาจากข้างหลัง เรา

ลืมบอกสิ่งที่น่าอัศจรรย์ คือ ขณะที่คุยกัน มีเสียงดังเป๊ะๆ ลักษณะเสียงเหมือนลูกปัดหล่นพื้น แต่เปลี่ยนทิศในการหล่นไปเรื่อยๆ พี่ปรม บอกนั่นคือ พระธาตุเสด็จ หลังจากอธิษฐานเสร็จ พอเราได้ยินเสียงเป๊ะ หันหลังไปดูไม่เจออะไร ตาเราเหลือบไปมองบนโต๊ะ เราได้ พระบรมสารีริกธาตุ 1 องค์ พี่ปรมะบอกว่า ใช่ ให้เราเก็บเอาไปได้

ในบัดนั้น ไม่รู้อะไรเปลี่ยนใจพี่ปรมะให้พระบรมเรา พี่เค้าถามว่าเอาพระบรมฯไปทำอะไร เราก็บอกว่าไปบูชา แล้วแจกญาติธรรมที่เรารู้จัก พี่เค้าถาม เตรียมผอบมาไหม พี่ตักใส่ผอบมา 3/4 ของผอบ เยอะมาก ไม่รู้แจก ร้อยคนจะยุบหรือเปล่า

พี่ปรม เล่าว่า เวลาท่านเสด็จมา ได้ยินเหมือนเสียงฝนตก เก็บทีได้เท่ากระป๋องโอวัลติน ท่านเสด็จมาบ่อย

Update 29 กันยายน 2553

แจ้งเพิ่มเติมว่า พระบรมสารีริกธาตุที่เราได้รับจากพี่ปรม เป็น วรรณะรวม (คือมีหลายวรรณรวมกัน เช่น วรรณะแก้วมุกดา วรรณะเพชร วรรณะทองอุไร เป็นต้นค่ะ)

ส่วนพี่ เพื่อนๆ ท่านใด ที่ยังไม่มีพระบรมสารีริกธาตุไว้บูชา เรายินดีมอบให้ ลงชื่อได้ที่ กระทู้นี้นะคะ

ส่วนนี้สำคัญ !!! มีหลายคน PM และหน้าบอร์ด ต้องการรับพระธาตุ ที่เป็นสีเหมือน พลอย พระธาตุนั้นเป็น ของพระอรหันตธาตุ ก่อนพุทธกาล

เราไม่มีนะคะ
    ต้องขอที่พี่ปรม

Update 30 กันยายน 2553

วันนี้ได้รับตลับบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ 17 แพค( 1 แพค มี 20 อัน) เท่ากับได้รับ 340 อันจาก คุณ Peck Peck สมาชิกเวปพลังจิต ซึ่งคุณ Peck Peck ได้ร่วมทำบุญใหญ่ มหากุศลนี้ เราจะมีตลับบรรจุแจกพระบรมฯต่อได้อีกสามร้อยกว่าคน ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ค่ะ เราจะแจกไปเรื่อยๆ จนพระบรมฯจากพี่ปรมหมดนะคะ

เอารูปห้องพระบรมสารีริกธาตุ บ้านพี่ปรม (มาให้ชม) ขออนุญาตไว้แล้วค่ะ บางส่วนเราถ่ายเอง บางส่วนเสิร์จเจอ

ขออนุญาตเจ้าของภาพตรงนี้นะคะ

Credit ขอบคุณภาพจาก คุณวิชญาณัม http://www.vichanum.com/

<table id="pid6108" summary="pid6108" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="postcontent"><table cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="t_msgfont" id="postmessage_6108">
    ภายในตู้ที่เก็บไว้บางส่วน

สีดำสนิท และสีเขียว สวยมากเลย เหมือนพลอย

ขนาดใหญ่มาก ตอนที่เสด็จลงมาคงเหมือนลูกเห็บตก

ภายในห้องพระ

ชุดนี้เหมือนพลอยมีค่ามากมีหลากหลายสีสวยมาก
    แต่ละโถ มีชื่อไม่เหมือนกันเลย

มากมายจริงๆ
    [​IMG]</td></tr></tbody></table>
    กระทู้นี้ ปักหมุด โดย admin เมื่อ 2010-7-29 11:29
    ชอบ แบ่งปัน

</td></tr> <tr><td class="postcontent postbottom">
    </td> </tr> <tr> <td class="postauthor">
    </td> <td class="postcontent" style="padding: 0pt 1px;">

</td> </tr> <tr class="threadad"> <td class="postauthor">
    </td> <td class="adcontent">
    </td> </tr> </tbody></table> <table id="pid6109" summary="pid6109" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="postauthor" rowspan="2">
    </td> <td class="postcontent"> 2<sup>#</sup>
    [​IMG] adminโพสต์เมื่อ 2010-4-3 19:30 | แสดงเฉพาะโพสต์นี้

<table cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="t_msgfont" id="postmessage_6109">[​IMG]
    พระบรมสารีริกธาตุ และ พระอรหันตธาตุเสด็จมา

จะเห็นว่าเกลื่อนไปหมด

นำไปถวายที่วัดที่แจ้งความจำนงเข้ามา

เยอะจริงๆ

ถวายพระ

หลากหลายสีสันมากมาย นี่ไม่ใช่พลอยนะครับ
    สวยมากมาก

ภาพถ่ายที่เสด็จมาเหลื่อนพื้นเต็มห้องพระไปหมด</td></tr></tbody></table>

</td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2010
  2. somchay1292

somchay1292 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    สมชาย ชมเอ
    96/2 หมู่ 4 ต.ลำพยา
    อ.เมือง จ.นครปฐม 73000

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2010
  3. nunkwun

nunkwun Active Member

22 กันยายน 2010
    ขอรับด้วยครับผม
    นวล สุพรรณ
    22 ม.6 ต.ควร อ.ปง จ.พะเยา 56140

4. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทณาครับ พอดีผมมีเเล้ว

5. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญครั้งนี้ด้วยครับ...(^_^)
    ณัฐพันธุ์ ตติยาภรณ์
    มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตสุราษฏร์ธานี
    เลขที่ 31 หมู่ 6 ตำบลมะขามเตี้ย อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี 84000

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2010
  6. Lue_b18

Lue_b18 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาด้วยทั้งหมดทั้งมวลครับ

ขอรับ คุณลือชา บุญมา

60/1 ม.3 ต.มาบยางพร อ.ปลวกเเดง จ.ระยอง 21140

7. suji

suji เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ขอรับพระบรมสาริกธาตุมาบูชาด้วยค่ะ และขออนุโมทนาผลบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ รบกวนขอสัก 3 ชุดค่ะ จะแจกญาติที่ต้องการบูชาด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ที่อยู่จัดส่งนะคะ

58/183 ม.4 ถ.ชาตะผดุง
    ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น
    40003

อารีย์ จิรเจริญ

8. kamyont

kamyont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    บัณฑิต คำยนต์
    113/1 ม.1 บ.เคอรรี่สยามซีพอร์ต
    ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230

9. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ พี่งได้รับของคุณภัทรศิลเมื่อวันเสานี่เองครับ
    ขอบคุณครับ

10. tudsanai047

tudsanai047 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    ขอรับด้วยครับ.ขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ.
    ทัศไนย กวิวังสานนท์ 32 หมู่ 1 ถ.สุดบรรทัด ต.ตาลเดี่ยว อ.แก่งคอย จ.สระบุรี 18110

11. ่่่่jaruwan prasobbou

่่่่jaruwan prasobbou Active Member

20 สิงหาคม 2010
    ขอรับพระบรมสารีริกธาตุ

ขอความกรุณาขอสัก 3 ชุด นะคะ
    เพราะมีญาติๆที่ต้องการคะ

น.ส จารุวรรณ ประสพบัว
    58/184 ถ.ชาตะผดุง ต.ในเมือง
    อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

12. อานนท์

อานนท์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2005
    อนุโมทนาครับ

ขอรับด้วยครับ
    อานนท์ อินทร์คง
    180/167 หมู่4
    แขวงคลองถนน
    เขตสายไหม
    กทม . 10220
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

13. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาครับ

ด.ช.พุทธธรรม สงคราม
    193/1 ม.17 ซ.มาดี ต.ปากช่อง
    อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา
    30130

14. happytoday

happytoday Active Member

24 กันยายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ ครับ

ขอรับ 2 ชุดนะครับ
    ชาญวิชิต คุ้มสีมา
    93 ม.1 ต.ตะขบ อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 30150

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

15. Peckpeck

Peckpeck เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญครับคุณนก

ผมขอรับไว้สักการะบูชาด้วยครับ

วีระ ภัทรสิทธิเวช

38/27 อาคารไบรท์ตั้นเพลส ซ.ศูนย์วิจัย6
    ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ แขวงบางกะปิ เขตห้วยขวาง กทม 10310

ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาด้วยจริงๆครับ

สิ่งศักสิทธิ์ท่านรับรู้และก็มาร่วมอนุโมทนาด้วย สาธุ

16. อภิณสรณ์ บุญถนอม

อภิณสรณ์ บุญถนอม Active Member

13 พฤษภาคม 2008
    ขอความกรุณาขอสัก 3 ชุด นะคะ
    เพราะมีญาติๆที่ต้องการคะ

คุณอภิณสรณ์ บุญถนอม
    125/1 หมู่ 1 ต.บางทราย
    อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

อนุโมทนา ด้วย ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      36.1 KB
      เปิดดู:
      86
  17. นับ

นับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ผมได้รับแล้วและได้ส่งมอบให้กับคุณชัญญา เนาวรัตน์ แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2010
  18. suwit_l

suwit_l Active Member

ขอรับพระบรมสารีริกธาตุไว้สักการะบูชาด้วยครับ

สุวิทย์ ล้ำลักษณไพบูลย์
    241 สุขุมวิท 62 บางจาก พระโขนง กรุงเทพฯ 10260

ขอขอบพระคุณครับ

19. Archanai

Archanai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    บุษกล ศิวกรตรัยคุณ<O:p</O:p
    469/27 ซ.ร่วมสัมพันธ์ ถ.ประชารักษา<O:p</O:p
    ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000
    <O:p</O:p
    ขอบพระคุณมากค่ะ

20. korry2008

korry2008 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    ขอรับไปสักการะบูชาด้วยครับผม
    ศรุต สิปรางค์
    117 ม.6 บ้านแม่ห่าง ต.เวียงกาหลง อ.เวียงป่าเป้า จ.เชียงราย 57260

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้