สัมภาษณ์งาน จะแขวนพระองค์ไหนดีครับ?

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย แสวงบุญ, 25 ตุลาคม 2007.

1. แสวงบุญ

แสวงบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2007
    วันอังคารที่ 30 นี้ ผมมีนัดสัมภาษณ์กับรัฐวิสาหกิจใหญ่แห่งหนึ่ง (เคยสัมภาษณ์มาสองครั้งแล้วครับ ตั้งแต่สองปีก่อน แต่ไม่ผ่านครับ เพราะแต่ละคนที่ไปสัมภาษณ์ด้วยกัน มีแต่สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ ทั้งการศึกษา วุฒิ และประสบการณ์) อยากเข้าไปทำงานนี้มากๆ เนื่องด้วยหลายเหตุผลดังนี้ครับ
    -ง่ายที่จะอยู่ในศีลในธรรมมากขึ้น ที่ทำงานผม มีแต่ชวนกันกินเหล้า สังสรรค์ อีกทั้งยังทำงานในตำแหน่งที่ต้องติดต่อกับลูกค้า และก็เต็มไปด้วยลูกน้องผู้หญิงทำให้มีโอกาสผิดศีลข้อ 3, 4และ5 ได้ครับ
    - ง่ายต่อการดูแลพ่อแม่ เนื่องจากตอนนี้ผมทำงานไกลบ้านมาก โอกาสจะกลับบ้านมีแค่สองถึงสามครั้งต่อปีเท่านั้น แต่ถ้าผมได้ทำที่นี่ ผมก็สามารถทำเรื่องขอย้ายไปอยู่ใกล้บ้านเพื่อดูแลพ่อแม่ได้ครับ
    - ง่ายต่อการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา เนื่องจากที่เก่าผมทำงานแทบไม่มีเวลาพักตั้งแต่เช้ายันคำบางครั้งก็ต้องทำทั้งเสาร์และอาทิตย์ แต่ถ้าทำที่นี่ ผมก็จะมีเวลามากขึ้น สามารถจะฟังธรรม ปฏิบัติธรรม และทำบุญทำทานได้มากขึ้น
    และมีเหตุผลปลีกย่อยอีกหลายประการ ก็เลยอยากจะถามผู้รู้ หรือผู้ที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการสัมภาษณ์งานว่า เราควรอาราธนาพระองค์ไหนดีครับ ที่มีพุทธคุณเด่นทางด้านนี้ เวลาไปสัมภาษณ์งาน ระหว่าง
    - สมเด็จองค์ปฐม รุ่นสาม
    - พระคำข้าวมหาลาภ รุ่นหนึ่ง
    - พระคำข้าวมหาลาภ รุ่นสอง
    - พระหางหมาก
    - พระ 25 พุทธศตวรรษ เนื้อชิน
    - พระองค์ที่ 11 (ปางกายมนุษย์)
    - พระพลังจิต
    - ผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

2. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

มารอฟังด้วยคน ... แต่ขอคิดเองเล่น ๆ ว่า

ยิ้มกำลังใจไม่ค่อยแน่น ยิ้มจะไหว้พระอาราธนาบารมีท่านไปให้หมดหิ้งเล๊ย แต่จะเลือกห้อยสมเด็จองค์ปฐม รุ่นสาม/พระองค์ที่ 11 ค่ะ องค์ไหนก็ได้

3. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผมนะครับ
    สมเด็จองค์ปฐม รุ่นสาม / พระคำข้าว รุ่นสอง / พระหางหมากครับ
    ชุดนี้แหละครับ มั่นใจ
    แต่ถ้าองค์เดียวเลยก็ สมเด็จองค์ปฐม รุ่นสาม ครับ ครอบจักรวาล

4. PUTAHRACSA

PUTAHRACSA เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ ผมเพิ่งได้งานทำเมื่อกลางเดือนที่แล้ว ผมแขวนองค์นี้ครับ...

ส่วนพระที่คุณว่ามาตัวผมเองยังไม่มีบูชาครับ เลยให้คำตอบไม่ได้(แต่ก็พยายามหาเก็บสะสมอยู่)

ปล. ขอให้ได้งานทำอย่างที่ตั้งใจไว้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      59.7 KB
      เปิดดู:
      156
  5. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    แขวนไปทุกองค์เลยครับ เพื่อเป็นกำลังใจให้ตัวคุณเองครับ แต่อย่าหวังพึ่งท่านนะครับ เพราะพระท่านสอนให้พึ่งตนเองครับ

คิดง่ายๆครับ ถ้าเรามีความสามารถก็จะได้งานครับ ถ้าเราไม่มีความสามารถ แม้ได้งาน เราก็อาจอยู่ได้ไม่นานครับ หรือถ้าเราไม่ได้ แต่ความสามารถเรามี เราก็จะได้งานที่ดีๆทำเองครับ

หมั่นเตรียมจิตให้พร้อมดีกว่าครับ

ขออนุโมทนา

6. manoch_yjd

manoch_yjd เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    3 องค์ครับ
    สมเด็จองค์ปฐม+พระคำข้าว+พระหางหมาก
    ก่อนออกจากห้องไปสัมภาษก็อาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าแบบหลวงพ่อปาน แล้วก็อิติปิโส แล้วก็อธิฐานบอกได้เลยครับ
    หลังจากนั้นก็ว่า อิทธิฤทธิ พุทธะ นิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึงแก่มะอะอุนี้ด้วยเถิด...สาธุ
    ขอให้โชคดีได้งานนะครับแล้วผมจะขอสมัครเป็นลูกน้อง....อิอิ

7. wonderisland

wonderisland เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ดีหมดครับ แต่อยุ่ที่จิตของผู้แขวนด้วยครับต้องอธิฐานบารมีระลึกถึง ในสิ่งที่ดี และต้องวางใจเป็นกลางครับ ได้ ไม่ได้มันเป็นเรื่องทางโลก หากทำทางธรรมให้ดีแล้วย่อมมีชัยไปกล่าวครึ่งครับ

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
  9. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006

อ่านแล้วครับ....ดีๆๆ เพิ่งเห็นว่ามีคนอ่านข้อความที่เราโพส์คุยกันด้วย

ยังไงเป็นกำลังใจให้ด้วย...ครับ ทุกอย่างสำคัญคือที่จิตใจคุณก่อนน่ะครับ

มีพระและธรรมะ ประจำใจ...ดีที่สุดครับ.....มั่นใจก่อนเข้าห้อง นึกถึงพระ ท่าน
    แล้วหายใจเข้าแรงๆ 3ที (สติมาแล้วทุกอย่าง ...จะดีเอง)

ลองดูน่ะครับ...

10. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ต้องนี่เลยครับสุดยอดสุดๆครับสีผึ้งของหลวงพ่อวัดท่าซุงครับถ้าไม่มีรีบไปหามานะครับ จะที่วัด หรือซอยสายลมก็ได้ครับ เรื่องพูดจาเป็นที่หนึ่งครับ บวกกับพระหางหมาก แน่นอนทีเดียวครับ

11. leoman

leoman เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    องค์ไหนก็ได้ครับ ดีทุกองค์

แต่ถ้าเลือกได้อย่างเดียว ผมขออาราธนายันต์ธงมหาพิชัยสงครามครับ (ชนะทุกอย่าง)

12. อาวเซ่าเทียน

อาวเซ่าเทียน Active Member

แนะนำพระเมตตา ให้นะครับ
    1.เหรียญเจริญพร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    2.พระเนื้อผงหลวงพ่อสด รุ่น1หรือ3

แค่2องค์นี้ ก็พอแล้วนะครับ

13. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

พระหางหมากแหละ
    โดยตรงเลย
    ทาสีผึ้งไปด้วยยิ่งเนี้ยบ

14. พระหลวงพ่อ

พระหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผมเลือก พระหางหมาก(เกี่ยวกับการพูดการเจรจา) พระ 25 ศตวรรษ และผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม

15. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แขวนองค์เดียว พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว แผ่นดินนี้เป็นของท่านๆ มีสิทธิไปที่ไหนก็ได้ ไม่มีใครรังเกียจ แถมมีแต่คนรัก และเมตตา ซื้อล๊อกเก็ต ทั่วไป ราคา 20.- ไม่ต้องเสกก็ใช้ได้ ยกมือขึ้นเหนือเกล้า อธิษฐานขอท่าน ไม่เกินกำลังสำเร็จแน่ นี่แหละโพธิสัตว์ตัวจริง นี่แหละเทวดาที่มีลมหายใจ สาธุ....

16. กุ้งมังกอน

กุ้งมังกอน เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    แน่นอนครับ.พ่อใหญ่ของเรา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว นี่เหละองค์จริง
    พี่ พันวฤทธิ์ ผมชอบจังเลยคำนี้ นี่แหละ เทวดาที่มีลมหายใจ สาธุ...
    สุดยอดครับ.

17. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

นี่เลยสุดยอดครับ........พระสติ...........ไงครับ55555

18. แสวงบุญ

แสวงบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2007
    ขอโมทนากับคำแนะนำของทุกๆ ท่านนะครับ
    เมื่อวันเสาร์ ผมไปทำธุระแถวอนุสาวรีย์ชัยพอดี
    ก็เลยแวะไปบูชาสีผึ้งของหลวงพ่อที่บ้านสายลม
    แต่ดันลืมจดคาถากำกับนะครับ
    ผู้ใดพอมีบ้างครับ พอจะสงเคราะห์ผมอีกครั้งได้หรือป่าว?

19. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ...ขออภัยค่ะท่านคมฯ ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมค่ะ ยิ้ม..โง่ ค่ะ ไม่ค่อยเข้าใจ และไม่ค่อยวางใจในคำว่า พระสติ ของตนเองเท่าไหร่(})

20. patnupa

patnupa เป็นที่รู้จักกันดี

(bb-flowerขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะคะ เพราะพระที่คุณบอกมาดีทั้งหมด แต่ถ้าจะครอบจักรวาลน่าจะเป็นสมเด็จองค์ปฐมค่ะหรือทางโชคลาภก็พระหางหมากก็ดี หรือจะอาราธนาอัญเชิญทุกองค์ก็ได้แล้วแต่ความชอบแต่ก่อนที่จะอัญเชิญองค์ไหนก็ตามขอให้คุณพิจารณาก่อน..องค์แรกคือองค์ความรู้ ถ้าเรามีความรู้ความสามารถไม่แพ้ใคร...เยี่ยม..องค์ที่สองคือองค์พระอรหันต์ในบ้านของคุณ(คุณพ่อคุณแม่) เข้าไปกราบเท้าขอพรก่อนออกจากบ้าน คุณจะโชคดี ส่วนองค์ที่สามก็คือพุทธานุสติ ธรรมมานุสติและสังฆานุสติแล้วแต่คุณจะเลือก(หรือทุกองค์ที่ถามมาก็ยอดเยี่ยม) บอกตรงๆว่าคุณได้เปรียบคนอื่นมากแล้วหละ..เพราะคุณมีดีมากกว่าคนอื่น...
    ฉะนั้น...เตรียมฉลอง..น้ำปานะ..ได้เลย..อิ.อิ :cool: