สอบถามสาย หลวงปู่หมุน หรือใครที่พอรู้

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนเฝ้าดู, 22 ตุลาคม 2015.

1. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมช่วงนี้พระหลักสาย หลวงปู่หมุน มาแรง มีอะไรหรือเปล่า มีคนถามหาหลายคนแล้ว

2. โยมแถวหลัง

โยมแถวหลัง เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ ผมเองก็มีคำถามอยู่เหมือนกันครับ ไม่ใช่ว่าจะปรามาสหลวงปู่นะครับ เพราะผมเองก็มีพระหลวงปู่อยู่หลายรุ่น เพราะบูชามาตั้งแต่สมัยหลวงปู่อยู่ผมจะไปสั่งจองบูชากับศูนย์พระที่อิมพีเรียล ลาดพร้าว แต่มาวันนี้กระแสท่านแรงมาก พระเครื่องพระบูชาทุกรุ่นอยู่ระดับหมื่น หรือบางรุ่นขึ้นไปเป็นแสน ที่จริงผมก็รู้สึกว่าพระหลวงปู่คนจนหรือคนที่มีรายได้ปานกลางแทบจะไม่มีโอกาสได้บูชากันเลย ซึ่งขัดกับปฏิปทาขององค์หลวงปู่ที่ท่านเมตตากับทุกคน หลายคนที่มีความตั้งใจอยากจะได้พระดีๆ ขึ้นคอสักองค์ โดยไม่คิดที่จะแสวงหาผลกำไรจากพระองค์นั้นไม่มีโอกาสได้บูชาเพราะเงินไม่ถึง แต่พระส่วนใหญ่กลับไปอยู่ในมือของผู้ที่มีเงิน หรือศูนย์พระ ที่เก็บสะสมไว้กับบ้านหรือเก็งกำไร ดังนั้นท่านที่ต้องการพระดี พิธีเยี่ยม มวลสารยอดเยี่ยม พระอรหันต์ปลุกเสก แต่เป็นการสร้างภายในที่ไม่มีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง ซึ่งโดยส่วนใหญ่เป็นวัตถุมงคลที่พระกรรมฐานสายหลวงปู่มั่นสร้าง พระเหล่านี้ราคาย่อมเยาว์ มีพุทธคุณเต็มเปี่ยม ก็เป็นทางเลือกได้นะครับ

ส่วนการที่พระท่านราคาแพงมากนั้น ผมไม่ขอให้ความเห็นอะไรมาก เพียงแต่จะบอกว่าราคาพระเครื่องผู้บริโภคไม่ใช่ผู้กำหนดราคาครับ

3. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    คือก่อนหน้านี้ประมาณเดือน ก.ค ผมได้ไปเช้าพระดวงเศรษฐีหลวงปู่หมุนมา2 องค์(แกบอกมีให้เลือก20องค์) ขอไม่เอ๋ยนาม ผมเลือกมา2 องค์
    พี่คนที่ออกให้ผมเขาบอกว่า พระหลวงปู่ช่วงเดือนตุลาคม ราคาจะขยับนะ
    ผมก็ไม่ได้คิดมาก ขายออก 2 องค์ องค์ละ 5000.-
    และสิ่งที่พี่แกพูดก็จริงครับ ผมไปถามแผงจร ช่วงเดือนสิงหาคม ราคา 6000.-
    ช่วงต้นเดือนตุลาคม พระองค์นั้นก็ยังอยู่ สถาพผมให้80 เปอร์เซ็น(ดวงเศรษฐี) แกบอก 7000.- วันอังคารที่แล้ว20/10/58 ดวงองค์นั้นมีคนนิมนต์ไปแล้ว ช่วงนี้แพงจริงครับ
    ต้นปี58 มนต์พระกาฬ สภาพแดงผมก็ออกไป 2 หมื่น ปัจจุปันนี้ไม่ทราบราคาเลยครับ ตามไม่ทัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2015
  4. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    วัตถุมงคลหลวงปู่อนาคต ผมว่าจะแพงกว่านี้ครับ
    ห้อยแล้วดีครับ เพื่อนผมรถตกคลองหงายทอง หลังคาพังยับ เพื่อนผมไม่เป็นไรเลย
    ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ
    ถ้ารุ่นอื่นแรง ลองมอง รุ่นพระพิจิต ครับพิธีใหญ่ดี

5. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่รู้จักหลวงปู่หมุนเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นราคายังไม่แรง
    ทุกวันนี้ห้อยแต่หลวงปู่ทุกวันครับ

6. ภูธร99

ภูธร99 สมาชิก

ทุกคนทุกท่านย่อมอยากได้พระ แพงๆ พระหลวงปู่ราคาแพงก็ดีนะครับเป็นผลดีต่อนักสะสมพระ ยิ้มแก้มปริ
    ถ้าไม่แพงไม่มีราคา ผมเอาให้ท่านฟรี ท่านอยากได้ หรือเปล่า ในใจลึกๆ

7. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนมาขอเช่าพระต่อ บอกว่านับถือมากขอไปบูชาหน่อย จะขึ้นคอเลย เป็นชัยวัฒน์กับปิดตางาช้าง ผมบอกมีคนมาให้องค์ละ 16000 ยังไม่ปล่อยเลยแค่ถ้าอยากได้จะแบ่งให้ จะให้เท่าไร เขาบอก องค์ละ 8000 ได้ไหม จะเอาไปแวนจริง ผมบอกก็ได้ แด่ให้รับปากมาก่อนว่าจะไม่ไปปล่อยต่อ ถ้าจะปล่อยต่อผมจะเอาคืนเท่าราคาที่ให้ไป ถ้าไม่รับปากผมให้ 15000 ที่นี้เงียบเลยไม่พูดต่อ ทุกวันนี้ก็ยังไม่เจอหน้าอีกเลย ยังสงสัยอยู่ นับถือจะเอาไปแขวน แต่ทำไมต้องขอกล่องด้วย หรือว่าจะแขวนทั้งกล่อง
    ส่วนเรื่องแพงหรือไม่แพงนั้น ถ้านับถือจริงคงไม่ต้องใส่ใจนัก ตอนนี้ผมก็แขวน หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย ลอยองค์ รุ่น 1 กับ รุ่น 2 เลย เพราะรับมากับมือท่านเอง เป็นรุ่น 1 องค์สุดท้าย ท่านบอกหมดแล้ว และ รุ่น 2 องค์แรก ท่านบอกเพิ่งได้มา กับพระผง หลวงปู่ใหญ่โลกอุดร วัดป่าสัก ราคาถูก แต่คิดว่าการสร้างดี