สอบถามผู้ที่เคยไปปฏิบัติถือศีลที่วัดเขาน้อยสามผานหรือผู้ที่อยู่จันทบุรี

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย maenamping, 24 กันยายน 2012.

1. maenamping

maenamping เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 15 กย.วันพระที่ผ่านมามีโอกาสได้ไปทำบุญที่วัดเขาน้อยสามผาน ตอนอยู่ที่วัดก็ไม่คิดว่าจะมานอนที่วัดเพราะลูกยังเล็ก(2ขวบ)และเลี้ยงลูกเองไม่มีใครช่วย จึงไม่ได้ถามข้อมูลอะไร พอกลับมาถึงบ้านแล้วรู้สึกอยากไปปฏิบัติรักษาศีลที่วัดเขาน้อยสามผานนี้มากๆไม่เคยไปปฏิบัติรักษาศีลที่วัดใหนมาก่อนปกติก็รักษาศีล 5 อยู่บ้าน ได้ทราบว่าจะมีฆราวาสมาเฉพาะวันพระช่วงเข้าพรรษาเท่านั้น จึงอยากจะไปวันพระวันอาทิตย์ที่ 30 ที่จะถึงนี้(ถึงขนาดขอร้องสามีให้ลางานวันจันทร์ที่ 1 ตค.) ประเด็นคือต้องการทราบว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ บ้านอยู่อ.เมืองระะยองจึงคิดว่าเตรียมไปให้พร้อมก่อนน่าจะดี และมีที่พักชายทะเลที่ใกล้ที่สุดไม่ทราบว่าเป็นหาดใหนหรือคุ้งใหน เพราะจะให้สามีและลูกไปนอนที่นั่นแล้วอีกวันค่อยกลับมารับ รบกวนด้วยนะคะ

2. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อนุโมทนาค่ะ ที่พักมีมากมายเป็นรีสอร์ททั้งที่ติดทะเลและอยู่ตามริมถนนสุขุมวิทหรือในเมือง

ส่วนที่พักที่คนนิยมไปพักกันมากจะเป็น หาดเจ้าหลาวค่ะ เพราะมีให้เลือกหลายแห่งและหลายแบบ ช่วงนี้ไม่ใช่วันหยุดยาวน่าจะหาที่พักได้ง่าย ไปจ้าวหลาวถามทางไปเรื่อยๆ ก็เจอค่ะ ทางไปง่ายเพราะทะเลแต่ละหาดก็อยู่ไม่ไกลกันมาก

ของที่ต้องเตรียมก็จะเป็นเสื้อผ้า ของใช้ส่วนตัว หรืออาหารแห้งซักนิดหน่อย(หรือไม่เตรียมก็ได้ค่ะเพราะรับประทานจากที่พระฉัน วันละครั้งก็เพียงพอ)

ไม่ได้อยู่ที่วัดประจำแต่เคยไปทำบุญบ่อยๆค่ะ เท่าที่ทราบก็มีเท่านี้ค่ะ ^^

3. maenamping

ขอบคุณ คุณ whitenaga ที่ให้ข้อมูลค่ะ

4. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องที่พักในวัดไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ มีที่ให้ผู้หญิงพัก มีเต็นท์ให้ ไปนอนที่ศาลาแม่ชีด้านหลังวัดก็ได้ ตอนนี้มีแม่ชีอยู่ 1 ท่าน ข้างบนมีพระหยกและมีรูปชีแม่แก้วให้กราบ

ส่วนสามีและลูก ถ้าชอบทะเลก็พักหาดเจ้าหลาว รีสอร์ทจันทร์จ้าวหลาวก็สวย ติดทะเล ถ้าไม่ชอบ ก็เข้าไปพักในอ.เมืองได้เลยครับ โรงแรมมีหลายที่ รร.เกษมศานต์ก็ราคาไม่แพง ขับรถครึ่งชั่วโมงก็ถึงวัดแล้ว

มีอะไรติดขัดสอบถามได้นะครับ

5. maenamping

ขอบคุณ คุณwiraj ที่แนะนำและให้ข้อมูลค่ะ

6. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

วัดหลวงปู่ฟักนี่ พระอรหันต์หลวงปู่ฟักเป็นครูกรรมฐานของพระอาจารย์ผมเอง พระอาจารย์บวชมา 30 ปีได้แล้ว พระอาจารย์เล่ามาสมัยอยู่กับหลวงปู่ฟัก พอมีพระใหม่มาขอปฏิบัติที่วัด หลวงปู่ฟักถามว่าในย่ามมีเงินมั๊ย ถ้ามีเงินหลวงปู่ไล่ออกจากวัดเลย ผมเลื่อมใสท่านมาก ถ้ามีโอกาสได้บวชจะรักษาพระวินัยเหมือนท่าน