สวดมนต์ 3บท ฝันเยอะมากมาย(ปรึกษาค่ะ)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย จูนจูน, 9 เมษายน 2013.

1. จูนจูน

จูนจูน สมาชิกใหม่

9 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีค่ะ

ขอปรึกษาเรื่องการสวดมนต์หน่อยนะคะ คือคุณแม่ป่วยเป็นมะเร็ง เพื่อนก็เลยแนะนำให้สวดมนต์ 3 บทนี้ค่ะ
    1. พระคาถาสักกัตตะวา
    (คาถาป้องกันและรักษาโรคมะเร็ง)
    2. อุณหิสสะวิชะยะคาถา>>
    (สวดจำเริญอายุ)>>
    3. โพชฌงค์ปริตร
    ฉบับสวดมนต์แปลของพระศาสนโสภณ (แจ่ม) วัดมกุฎกษัตริยาราม

ก้เลยสวดนมัสการ นะโม ตัสสะ 3 จบ ก่อนเริ่มสวดพระคาถาสักกตะวา และเริ่มสวดนมัสการ อีกรอบ ก่อนสวด อีก 2 บท (อุณหิสสะ กับ โพชฌงค์)
    คืนแรกที่สวด ฝันเห็นเงาดำๆ มาเปิดประตูห้องนอน มองๆ แล้วปิดประตูให้หมือนเดิม
    คืนที่สอง ฝันว่า ได้แต่งงานใหม่ค่ะ
    คืนที่สาม ไม่ได้สวด เพราะเอาลูกเข้านอน แล้วหลับไปพร้อมลูก ไม่ได้ฝันอะไรค่ะ
    คืนที่สี่ สวด 3 บทจบแล้ว เลยสวดคาถาชินบัญชร เพิ่มอีก 1 บท คืนนี้ฝันเยอะแยะ จับต้นชนปลายไม่ได้
    คืนที่ห้า ฝันว่าเพื่อนที่เสียชีวิตไป 6-7 ปีแล้ว มาหา (เพื่อนคนนี้ชอบเราอยู่ค่ะ แต่เราคบเป็นเพื่อน) บอกว่า อยากคืนดีด้วย เราบอกว่า พ่อแม่ไม่ชอบเค้า เค้าบอกจะทำให้พ่อแม่ชอบ หายไปพักนึงก้เอาข้าวของมาเต็มเลย บอกมาฝาก ในฝันเราจูงลูกออกมา แล้วบอกว่า คืนดีไม่ได้ เพราะเรามีคนนี้แล้ว เค้าโกรธมาก เดินออกจากบ้านไป กลายเป็นเปรต แล้วพ่อเรา (พ่อเสียชีวิตไปราว 10 ปีแล้วค่ะ) บอกว่าให้เราเข้าไปในห้องนอน อยู่กับแม่ แล้วเอาสายสิญจน์ ผูกในห้องไว้ เปรตจะได้เข้าไม่ได้ แค่นี้สะดุ้งตื่นนอน ประมาณ ตี 3 กว่าๆ จนเช้านอนไม่หลับ ฝันได้ชัดเจน จำได้แม่นมาก

จะเกี่ยวกับเรื่องการสวดมนต์ของเราหรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้ สวดแค่คาถาชินบัญชร นอนหลับดีมาก ไม่เคยฝันอะไรเลย
    รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบด้วยค่ะ เราสวดมนต์ เรียงลำดับอะไรผิดหรือเปล่าคะ

2. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ได้แผ่เมตตาหรือเปล่าคะ บทอื่นไม่แน่ใจ แต่เมื่อก่อนสวดชินบัญชรแล้วฝันเห็นผีติดกันเลย4คืน พอแผ่เมตตาแล้วก็ไม่มีใครมากวน แต่เพื่อความสบายใจของผู้สวด นอกจากการแผ่เมตตาแล้ว หมั่นใส่บาตรแล้วอุทิศบุญให้กับคนที่เราฝันถึงด้วยจะดีมากค่ะ

3. พุธทสิณ

พุธทสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่สบายใจก่อสวดพระคาถายันทุนทุกครั้งก่อนนอนsleeping_rb
    สวดมนต์เสร็จแล้วแนะนําให้แผ่เมตตาต่อตัวเองก่อน.เมื่อเราสบายใจมีความสุขแล้ว...ก่อจงค่อยแผ่เมตตาให้คนอื่นที่เรามองเห็นหรือไม่เห็นก่อดี...ด้วยใจที่ปรารถนา ให้เขาเหล่านั้นมีความสุข....^/\^

4. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรหลอกครับ

เวลา คนเราเปลี่ยน วิถีของจิต ไม่ให้ ส่งออก ไม่ให้ฝุ้งซ่านไปในเรื่อง
    โลกๆ อื่นๆ

จิตดวงนั้น ก็จะถูกซักฟอก จะค่อยๆ ขาว กระจ่าง ใส ภายใน สามวัน เจ็ดวัน
    เห็นผลได้ ไม่ต้องบอกคืน อย่าไปบอกคืน การสวดมนต์

แต่เวลา จิตกระจ่างใส ไม่มี ฝุ่นผง(เรื่องวุ่นวายในโลก อื่นๆ ที่งามตา) มา
    ปิดบังจิต ความหมองของจิต มันก็ต้องถูกกระเทาะออกมา

ตอนที่ตะกอน หรือ ความหมองของจิต ถูก กระเทาะออกมา ตรงนี้จะให้
    ผลมาเป็น นิมิตบ้าง ความฝันบ้าง ความหงุดหงิดที่เกิดขึ้นโดยไม่ทันเห็น
    สาเหตุบ้าง ความกังวลว่าจะถูกเบียดเบียนบ้าง มันก็แสดงตัวออกมา

ทีนี้ คุณคงเป็นลูกกตัญญู ชวนป๋วยปีแปกอ อยู่แล้ว จิตที่มีคุณภาพ
    ของ ความกตัญญู ก็แสดงตัวออกมาเป็น นิมิตบ้าง ความฝันบ้าง
    ความสุขใจที่เกิดขึ้นโดยไม่ทันเห็นสาเหตุบ้าง ความโล่งใจไม่หวั่น
    การถูกเบียดเบียนเพราะเราเพียรปรารภธรรมไว้ดีแล้วบ้าง มันก็แสดง
    ตัวออกมา ( ภาพพ่อมาบอก เป็น บัญญัติที่ จิตอาศัย การแสดง
    ตัวของ คุณธรรมชื่อ กตัญญู -- ควรเล็งเห็น ธรรมที่ชื่อ กตัญญ
    แค่นี้ ก็หมดสงสัย ไม่ต้องตรึกต่อในสิ่งนอกเหนือ จิตตน ได้แล้ว )

ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ก็เกิดดับ ไปตามเหตุ

เมื่อมีเหตุ มันก็เกิด

เมื่อหมดเหตุ มันก็ดับ

ธรรมทุกสรรพสิ่งเป็นของ เกิด แล้ว ก็ดับ ไม่เที่ยง ไม่จีรัง แสดง
    ตัวให้เห็น แต่ เราปฏิเสธการเห็น ก็เลยทำให้ สงสัย แล้วคอย
    มานั่งถาม

ทั้งๆที่ การรู้เห็นไปตามความเป็นจริงปรากฏอยู่ แทนที่จะพิจารณา
    ด้วยจิตตั้งมั่น เป็นกลาง เนืองๆ เราก็ไปเผลอ เอาความคับข้องใจ

การดิ้นรนทยานอยากของใจ มามีอำนาจเหนือกว่า ผลักดันเรา
    ไปสู่การ ถูกความสงสัย รำคาญใจ ห้อมล้อม

ซึ่ง ถามว่า

ก็จิตกระจ่างใส ภายในเจ็ดวัน ได้อย่างนี้ คุณจะบอกเลิก แลวคืน
    สิ่งที่สมาทานมาใช้ จริงๆ หรือ !?

จะทิ้งธรรม บางส่วน บางลำดับ หรือ เปล่า !?

จิงอ่ะ !!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  5. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    เพิ่มการแผ่เมตตากับอุทิศบุญด้วยนะครับ วิญญาณต่าง ๆ ต้องการอานิสงค์ผลบุญเราด้วย ขออนุโมทนา

6. CherryBlossom

CherryBlossom เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปคิดมากเรื่องฝันเลยค่ะ เราเองพยายามสวดภาวนาตลอดวันมาได้ปีกว่า ๆ พร้อมกับสวดอิติปิโส พาหุงฯ สวดพระปริตร สวดมหาเมตตาใหญ่ทุกวัน เราก็ฝันแทบทุกวันค่ะ ดีบ้างร้ายบ้างปะปนกันไป แผ่เมตตา กรวดน้ำทุกวันแล้วด้วยนะคะ ความฝันของเราก็ไม่ลดลงค่ะ สวดยันทุนเราก็ฝันค่ะ ตอนนี้ก็เฉย ๆ ค่ะ ปล่อยไป อยากฝันก็ฝันไป คิดซะว่าเป็นการฝึกจิตนะคะ พยายามให้เรามีสติแม้ในฝันให้ได้ ฝันก็คือภาพหนึ่งที่เราเห็น ก็ให้มันสักแต่ว่าเห็นอย่าไปจับอะไรมันยึดติดอะไรมากค่ะ บางทีเราฝันเยอะจนตื่นมาเพลียก็มีแต่ตอนนี้ก็ชินแล้วค่ะ

7. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    บ้างครั้งจิตก็เป็นนิวรณ์ ความฝันจริงบ้างไม่จริงบ้าง แต่ก่อนดิฉันก็ฝันมากเหมือนเจ้าของกะทู้ นี่แหละ ตั้งแต่นั่งสมาธิมาจิตสงบ รุ้สึกว่าไม่เคยฝันเลย ถ้าฝันก็จำไม่ได้หรือไม่สนใจหรอกคะ แต่ถ้าฝันหวย จะได้เอาไปซื้อ แต่มันไม่ค่อยฝันเลยคะ

8. Kunanop

Kunanop เป็นที่รู้จักกันดี

เอ... ทำไม ไม่ มีใครเหมือนผม
    ถ้าผม สวดมนต์ จะไม่ฝัน ถ้าฝัน จะฝันดี
    แต่เคยทราบมาว่า
    การสวดมนต์ อาจจะ ไป ทำร้าย จิตวิญญาณ ที่อยู่ในบริเวณ ใกล้เคียง กับที่เราสวด
    เมื่อเราไป ทำร้ายเขา เขาต้องโกรธ อยู่แล้ว...
    คุณต้องเพิ่ม ความเมตตา ลงไป ขณะที่สวดด้วย