สมาชิกใหม่รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย natkntk, 19 สิงหาคม 2012.

1. natkntk

natkntk สมาชิก

31 กรกฎาคม 2012
    ทิพย์มีข้อสงสัยค่ะ เมื่อประมาณ3-4เดือนก่อนนี้มีอาการแปลกๆเกิดขึ้นค่ะ.ที่บ้านเลี้ยงน้องกุมารด้วยค่ะ ปกติจะรู้สึกวูบวาบเวลาน้องกุมารอยู่ใกล้ๆ แต่มีอยู่วันนึง ทิพย์กำลังนอนหลับค่ะ แต่รู้สึกเหมือนมีอาการวูบวาบเหมือนตอนน้องกุมารมาหาค่ะ แต่มันแปลกออกไปตรงที่รู้สึกว่าตัวเบา และกำลังจะลอยขึ้น รู้สึกว่าขาเรากำลังลอยขึ้นไป ลอยขึ้นไปเรื่อยๆ

2. natkntk

ความรู้สึกเหมือนร่างกายเรากะวิณญาณกำลังแยกกันค่ะ ใจตอนนั้นรู้สึกไม่ดีเลยตั้งสติสวดพระคาถาชินบัญชร ยึดตัวเองไว้ไม่ให้ลอยขึ้น แต่ก็รู้สึกมีแรงดึงมหาศาลมากพยายามดึงเราให้ลอยขึ้นให้ได้ ทิพย์พยายามสวดพระคาถาและยึดตัวเองเอาไว้จนรู้สึกว่าแรงดึงนั้นผ่อนลงจนหายไป แล้วก็หลับได้เป็นปกติค่ะ อยากขอความเห็นจากผู้รู้ค่ะว่าอาการอย่างนี้มันคืออะไร ขอบคุณค่ะ. (ปกติก่อนนอนจะสวดมนต์ตามหนังสือของหลวงพ่อจรัญค่ะ )

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

4. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอุพเพคาปีติ หรือเปล่ามีความรู้สึกว่าตัวมันลอยขึ้นไปอากาศ

เท่าที่ทราบท่านที่ได้อุพเพคาปิตินั้นตัวลอยได้จริงๆ คิดว่าคงไม่มีอะไรมาก

ตัดตัวกังวลออกไปแล้วก็สวดพระคาถาชินบัญชรตามที่คุณสวดไปนั้นก็ดีแล้ว

5. คมวรรณ

คมวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    -ขอนุโมทนาบุญด้วยนะคับ....ของผมก็เคยโดยคลื่นนํ้าใหญ่ซัดใส่.ในขณะนั่งสมาธิ...จนกลัวเลยครับ..แนะให้แผ่เมตตาและเพียรไม่ยึดติดสุขและทุกข์ในนิมิตครับ..(ขอพึ่งครูบาหลวงปู่ก็จะหายกลัวนะครับ)..แนะนําให้สมัครคอร์ส..ฝึกครูสมาธิของหลวงพ่อวิริยังค์ สิรินโท..(สายพระป่า ธรรมยุติ)..รับสตรีด้วยนะคับ..อยู่ที่พระโขนง ซอย สุขุมวิท101..คับ ชื่อวัดธรรมมงคลครับ..http://dhammamongkol.com/

6. natkntk

7. natkntk

ขอบคุณค่ะ