สงสัยเรื่องกรรมก่อนการทำบุญใส่บาตรครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย อหิงสกะกุมาร, 30 ธันวาคม 2007.

1. อหิงสกะกุมาร

อหิงสกะกุมาร เป็นที่รู้จักกันดี

คือ สงสัยว่าเวลาเราทำอาหารถวายพระตอนเช้า

คือ ปรุงอาหาร มันก็ต้องเกี่ยวกับรสชาติใช่ไหมครับ

ทีนี้การปรุงแ้ล้วเรา"ชิม"ก่อนถวายพระ

เพื่อดูว่ารสมันเป้นยังไง อร่อยหรือกินได้ไหม

แบบนี้จะบาปหรือไม่ครับ ถ้าชิมก่อนถวาย

2. สตางค์แดง

สตางค์แดง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ ควรตักอาหารแบ่งออกมาก่อนชิมไม่ใช่ตักชิมในหม้อหรือภาชนะที่ปรุงเลย ถ้าทำแบบนี้คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา เพราะการทำอาหารก็ต้องมีการชิมเป็นเรื่องธรรมดาหากไม่ชิมสิจะผิดธรรมดา

3. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    เราว่าไม่บาปค่ะ การชิมก็ต้องแบ่ง แล้วเจตนาในการชิมคือการทำให้อาหารที่จะนำไปถวายพระนั้นอร่อยค่ะ

4. อหิงสกะกุมาร

อหิงสกะกุมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ

5. BlueNude

BlueNude เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ตามความคิดประกอบเหตุผลนะครับ ไม่บาปหรอกครับ
    ดีซะอีก เพราะว่า จุดประสงค์ของคุณ ยังห่วงด้วยว่า รสชาติอาหารจะเป็นอย่างไร แสดงว่าต้องการถวายของดีๆ ประณีต(รสชาติดี) ก็ขออนุโมทนาครับ