วิบากกรรมจากการกล่าวว่าพ่อแม่สามี

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย รักบุญ, 17 พฤศจิกายน 2009.

1. รักบุญ

รักบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    สงสัยค่ะว่าถ้าลูกสะใภ้กล่าวว่าพ่อแม่สามีกรรมจะหนักเท่ากับกล่าวว่าพ่อแม่ของตนเองหรือเปล่า หรือว่าเป็นวจีกรรมทั่วไปเหมือนกล่าวว่าบุคคลอื่น

2. ความสงบ

ความสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    หากในความคิดเห็นส่วนตัวให้เรารักพ่อแม่สามีประหนึ่งรักพ่อแม่ตัวเอง การว่ากล่าวให้ร้ายผู้อื่นไม่ว่าใครต่อใครก็แล้วแต่ข้าพเจ้าคิดว่าเป็นกรรมวาจาทั้งนั้น.....เพราะทำให้ผู้อื่นเดือนร้อนและน่าจะเป็นกรรมหนักนะคะ

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ไม่น่าจะเท่ากันครับ ถ้าผิดก็ขออภัย เเต่ดีที่สุด ไม่กล่าวว่าร้ายใครเลยเป็นดีที่สุดครับ เจริญในธรรมครับ

4. samsong

samsong เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    นั่นสิ

ก็เป็นบาปทั้งนั้นเลย

วจีกรรมทั้งนั้นนะครับ

งดได้เป็นดีมาก

แต่บางทีก็พลั้งเผลอทำไปบ้างก็บ่อยหน่ะครับ

ถ้าเมื่อไรไม่มีสติ เมื่อนั้นแหละ

หลุดทุกที

อนุโมทนาสาธุครับ