ร่วมทำบุญบูชา มงคลสหัสธาตุรังสรรค์กรรมสิทธิ์หมื่นเขตแดนประทานพร(หมื่นฟ้ารวมหนึ่ง) พ่ออาจารย์พล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คุรุปาละ, 12 ตุลาคม 2014.

1. คุรุปาละ

คุรุปาละ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

16 กรกฎาคม 2012
    เล่นเกมส์

วันนี้ก็มาเล่นเกมส์กันเล่นๆขำๆนะครับ

ผมพิจารณาดูแล้ว หลายครั้งที่หลายๆท่านคุยกับผม เวลาถามอะไรผมก็ยินดีตอบนะแต่หลายๆท่านไม่ได้อ่านในกระทู้เท่าไหร่เลย บางทีจะเช่าอะไรก็โทรมาให้ผมพูดสรุปให้ก็มี เราก็งงว่าพิมพ์ไปแล้วนี่หว่า

ผมก็เลยคิดว่าเอาแบบนี้ดีกว่า ใครที่ว่างๆ ก็กลับไปหน้าหน้าแรกกดไล๊ค์กดอนุโมทนา จนถึงหน้าสุดท้ายนี่แหละ ผมเชื่อว่ามันต้องมีอะไรผ่านตาเเละสะกิดตาให้อ่านให้ดูกันบ้าง

สำหรับคนที่ทำได้ 4 ท่านแรก รอบนี้ผมขอนำนางกวักของหลวงปู่ทาบ วัดกะบกขึ้นผึ้ง ผู้สร้างสีผึ้งเขียวในตำนานอันโด่งดัง มาตอบแทนเป็นกำลังใจให้

นางกวักนี้เป็นนางกวักเนื้อดินผสมสีผึ้งเขียวของท่าน ลงรักมีทองฝุ่นติดกระจายอยู่ดูแล้วสวยงามซึ้งตาดี

ซึ่งนางกวักรุ่นนี้ สร้างเมื่อปี 2505 หลวงปู่ทาบท่านอธิษฐานจิตเดี่ยว 1 พรรษาเต็ม นอกจากนั้นในพิธีพุทธาภิเษกยังได้รับเมตตาจากครูบาอาจารย์มากมายมานั่งปรก ทั้งหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ หลวงปู่หอม วัดชากหมาก หลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก

ถือว่าเป็นของเก่าของดีที่เริ่มจะหาดูได้ยาก ไม่มีสนนราคาอะไรมากมายเเต่มอบให้เป็นน้ำใจตอบเเทนให้ผู้ที่ศรัทธาหลวงปู่ทาบ วัดกะบกขึ้นผึ้งและหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ครับ

รายการนี้จะมีผู้ได้รับเพียง 4 ท่าน ไล่กดไล๊กดอนุโมทนาครบทุกหน้าเเล้วก็แจ้งชื่อที่อยู่มาได้เลยผมดำเนินการส่งฟรี แจกรายการนี้หมด ผมจะเริ่มเล่นเกมส์ใหม่พร้อมของมงคลชิ้นใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      92
  2. THATCHAKON

THATCHAKON เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    โอนเงินค่าจัดส่งตะกรุดมหาสงกรานต์(โองการมหาเย็น)ให้แล้วครับ
    -วันที่ 18/04/15 เวลา: 17.14 จำนวน 100 บาท

3. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

กดครบแล้วครับ:cool::cool::cool:

4. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    กดครบแล้วค่ะ

5. THATCHAKON

กดครบหมดแล้วครับ ขอบคุณครับ

6. มหานวโกฏิ999

มหานวโกฏิ999 เป็นที่รู้จักกันดี

กดครบแล้วครับ

7. mm1150

mm1150 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ครบแล้วครับ เหนื่อยเลยแต่ไม่ทัน555

8. songsakth

songsakth เป็นที่รู้จักกันดี

7
    แจ้งโอนเงินค่าจัดส่งตะกรุดมหาสงกรานต์(โองการมหาเย็น)
    ได้โอนเงิน จำนวน 100.02 บาท วันที่ 19/4/58 เวลา 11.39 น.
    ที่อยู่จัดส่ง แจ้งทาง PM แล้วครับ

9. มหานวโกฏิ999

มหานวโกฏิ999 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้อง รอ สรุปไหมครับ อิอิ

10. มหานวโกฏิ999

ส่งที่อยู่่ทาง PM แล้วนะครับ
    ขออนุโมทนาครับ

11. Linger

Linger สมาชิก

แจ้งโอนคะ 19/04/15 เวลา 13:16น. จำนวน 100 บาทคะ

ที่อยู่แจ้งทาง PM นะคะ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      47
  12. คุรุปาละ

คุรุปาละ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ก็วันพรุ่งนี้จะทำการส่งemsทุกอย่างที่โอนมาเเล้วให้เรียบร้อย ก็ติดตามกันไว้ช่วงนี้ โดยเฉพาะตะกรุดมหาคงคาเดือด ฟังเเล้วขนลุกเลย วิชานี้มีอะไรที่ลึกซึ้งจริงๆนอกจากนี้ยังสืบสายวิชามาตั้งเเต่ยุคหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า กับ หลวงปู่นาค วัดห้วยจรเข้ พรุ่งนี้ติดตามกันดีๆ ตั้งใจอ่านเเบบเต็มๆ

13. คุรุปาละ

จองเวร

ธรรมมะวันละนิดวันนี้ ก็จะมาพูดกันถึงเรื่องของการจองเวร ซึ่งเคยพูดไปบ้างเเล้วเเต่พ่ออาจารย์ท่านก็สอนก็พูดย้ำมาหลายครั้งจริงๆ

ชนทั้งหลายนั้น ดำเนินอยู่บนกฏแห่งกรรม เดินเหยียบย่ำไปบนรอยกรรมซ้ำเเล้วซ้ำเล่า รอยเก่ายังไม่ทันหาย ก็ปรากฏรอยใหม่มาให้ทอดบ่วงกรรมยาวขึ้นไปอีก

กฏแห่งกรรมนั้น หลักๆเลยมันเริ่มเเต่จิตใจของเรา ฝูงชนทั้งหลายมีใจเป็นใหญ่ มีใจไว้ควบคุมอารมณ์และการกระทำของตน แต่ในบางครั้งบางคน ก็ปล่อยใจไปตามอารมณ์และสภาวะแวดล้อมนั้น ไม่สามารถควบคุมฝึกฝนให้จิตใจตนบริสุทธิ์ได้

ฝูงชนทั้งหลายนั้น ก็ดำเนินชีวิตไปบนกฏแห่งกรรมที่ตนเองได้ขีดเขียนขึ้นมา กรรมนั้นมันก็มาจากใจ ส่งออกไปที่การกระทำ ที่คำพูด เช่นว่าเราผูกเวรผูกอาฆาตผูกใจเจ็บใครเค้าไว้ซักคนหนึ่ง ไม่ใช่ว่าเกิดชาติภพหน้าจะได้จองเวรเเละจบกันก็หาไม่ ก็ต้องรอระยะเวลาให้มาบรรจบพบกันพอดี อาจจะซัก 2-3 ชาติ หรือ 10 ชาติ 100 ชาติ เป็นเอนกอนันต์เช่นนี้ เมื่อเราจองเวรแก่เขา ถึงเวลากรรมสนองเขาก็ผูกใจเจ็บจองเวรเรากลับ กาลเวลาก็หมุนเวียนอยู่เช่นนี้เรื่อยไป หาที่สุดแห่งภพ ที่สุดแห่งกาลเวลาไม่ได้ เพราะใครเลยจะรู้เล่าว่าในชาติหนึ่ง พวกคุณทั้งหลายนั้นได้จองเวรกับใครอย่างไรไว้บ้าง

การจองเวรนั้น มันประกอบด้วยเจตนา ในบางโอกาสที่มีเจตนามาก ความอาฆาต พยาบาท มุ่งร้าย การเอ่ยคำวาจาสัตย์ประกาศต่อหน้าฟ้าดินและเทพยดาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ เช่นนี้เวรนั้นย่อมให้ผลสู่ทุกข์คติที่จะนำหายนะมาไม่รู้จบ จะพูดได้ให้เข้าใจตรงกันว่า คำพูดที่หลุดจากปากไปนั้นหากประกอบด้วยเจตนาอารมณ์และความรู้สึกมากเท่าไหร่ การจองเวรผูกเวรก็ส่งผลรุนแรงมากเท่านั้น

ตัวเราไม่ปรารถนาเลย ไม่ปรารถนาที่จะเห็นใครเดินเหยียบย่ำซ้ำรอยอยู่เช่นนั้น แต่เรานี้ก็เป็นเพียงคนแนะเเนวทางเเละบอกกล่าวให้รู้สิ่งที่สมควรจะรู้เท่านั้น ไหนเลยจะหาญกล้าไปลบรอยกรรมแก่ใครได้ ก็ในเมื่อรอยเก่ายังเหยียบย่ำไม่ทันหาย รอยใหม่ก็เข้ามาแทนที่

กรรมนี้มันมีทั้งบวกแลลบ ทั้งดีทั้งชั่ว กรรมชั่วนี้เราจะเรียกว่าเวรเเล้วกัน ฝูงชนทั้งหลาย ไม่ว่าจะเจ้าฟ้ามหากษัตริย์เรื่อยไปจนถึงวณิพกยาจก ก็ล้วนตกอยู่ในบ่วงเวรทั้งสิ้นขึ้นชื่อว่าเวรกรรมเเล้วล้วนสนองเสมอหน้ากันหมด ต่อให้เป็นเจ้าก็หาได้ดีไปกว่าประชาชนทั่วไปไม่ ไม่มีเลือกที่รักมักที่ชังเลือกยศเลือกอย่าง

พวกเราทั้งหลาย เวรนั้นมันดำเนินต่อไปไม่รู้สิ้นสุด จุดสิ้นสุดของมัน ต้องสิ้นสุดที่พระนิพพาน พระพุทธเจ้าของเราท่านสอนท่านบอกไว้ ว่าเวรมันไม่สงบ มันไม่ระงับลงได้ด้วยเวร ก็ในเมื่อพระองค์ทรงกล่าวไว้เเล้วเช่นนี้นั้น ตราบใดที่ยังหมุนวนไปตามรอยเวรตราบนั้นก็ยังมีเวรต่างๆผูกขึ้นมาอยู่ร่ำไป

เธอทั้งหลายจงรู้ว่าเวรนั้นจะระงับลงได้ ด้วยการไม่จองเวร เมื่อเราไม่จองเวรกันเเล้วเวรย่อมสงบเเละระงับไปเสีย เมื่อไม่มีเวร ก็ไม่มีภพชาติ ไม่มีการกำเนิด เมื่อปัจจัยทั้งหลายมาบรรจบพร้อมกัน เมื่อนั้นก็จะเป็นที่สุดแห่งภพ ที่สุดแห่งพระนิพพาน

เอาล่ะมาตั้งสติกันซักหน่อย ตั้งเเต่สมเด็จองค์ปฐมท่านก่อฐานร่างสร้างพระศาสนา สืบเชื้อสายพุทธวงศ์ประดิษฐานพระธรรมรื้อขนฝูงสัตว์ออกจากภพมาจนถึงสมเด็จองค์ปัจจุบันนั้น จำนวนพระพุทธเจ้าก็มีมากกว่าเม็ดกรวดเม็ดทรายในพื้นพระมหาสมุทร

แล้วตัวเรากับท่านทั้งหลายเล่า เอาเวลาไปอยู่ตรงไหน หากไม่ใช่การเหยียบย่ำซ้ำรอยเดิม วกวนอยู่เช่นเดิมในห้วงแห่งวัฏฏสงสารเป็นเวลายาวนานอันจะกำหนดประมาณมิได้ ดำเนินไปตามกรรม ตามฉากเเห่งนาฏกรรมที่ต้องเต้นไป เต้นไปตามบทที่ตนเองเป็นผู้เขียนเเละร่างไว้ มันก็เหมือนละครที่ไม่มีฉากจบนั่นเอง

หากจะระงับเวร เราต้องเรียนรู้ที่จะให้อภัย เรียนรู้ที่จะรักผู้อื่น เรียนรู้ที่จะเสียสละไม่เห็นแก่ตัวและเรียนรู้สิ่งที่เรียกว่าความเป็นคนอีกมาก แต่ก็มีสิ่งหนึ่งที่จะกระทำได้โดยง่ายนั่นคือการเเผ่เมตตา เพราะสิ่งนี้มันจะปรับปรุงอารมณ์ความรู้สึกนึกคิดของเราไปในตัวด้วย

ถึงตรงนี้ คงจะพูดได้ว่าการแผ่เมตตานั้นจะช่วยให้เวรกรรมทั้งหลายคลายลง แต่การแผ่นั้นมันไม่ได้แผ่ที่ปากของเราเท่านั้น มันต้องใส่อารมณ์และความรู้สึกความจริงใจที่มีทั้งหมดของเราเข้าไปด้วย มันต้องมีเจตนาที่ดีจริงๆ นั่นถึงจะเรียกว่าการแผ่เมตตา หากจะพูดเเต่ปากพูดเพื่อให้ชีวิตมันดีขึ้น ให้มันพ้นๆไปใครก็ย่อมจะกระทำได้ แต่อานิสงค์นั้นมันหาได้เท่ากันไม่

หากเราทั้งหลายระลึกได้ เห็นตรงกันเเล้วว่าเวรนี้เป็นสิ่งที่ผูกชาติภพ ผูกพวกเราเอาไว้ เราก็ควรจะพิจารณาว่าเราสมควรจะทำอย่างไร อะไรที่มันเริ่มง่ายที่สุด เป็นการแผ่เมตตาดีมั๊ย แผ่อย่างไรทำอย่างไรให้ได้อานิสงค์ใหญ่ เมื่อแผ่เมตตาเเล้วเราจะใช้ชีวิตอย่างไร ทำอย่างไรให้เรามีสติ จะฝึกสติอย่างไร มันก็จะมีปัญหาให้ได้ขบคิดเเละนำไปเป็นการบ้านที่ต้องลองปฏิบัติจริง ชักช้าเสียไปเพียงเเค่วันเดียวก็ไม่ได้ หากว่าเลินเล่อตั้งอยู่บนความประมาทแล้วเเม้ในวันสุดท้ายลมหายใจสุดท้ายของชีวิต เธอก็จะนึกเสียดายช่วงเวลาดีๆที่เธอทิ้งมันไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2015
  14. g_banman

g_banman เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2011
    โอนเงินให้แล้วครับ รายละเอียดทาง PM ครับ

ขนาดไฟล์:
      884.7 KB
      เปิดดู:
      39
  15. คุรุปาละ

พูดคุย

วันนี้ก็มาพูดคุยกันยามเช้า

ผมเห็นปัญหานึงที่เกิดขึ้นบ่อย และอยากทำความเข้าใจ อย่างในกรณีของวันนี้ผมมานั่งทำรายการที่โอนมาใหม่เเละจะส่งกับรายการที่ตกค้างส่งไม่ได้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

ก็มาพบปัญหาอยู่ปัญหาหนึ่งนั่นคือพอเช็คเเล้ว โอนเงินแล้วเเต่ไม่ได้เเจ้งที่อยู่เรา จะเเจ้งในไลน์ ซึ่งก็ไม่มีเข้ามาอีก ก็รบกวนให้เเจ้งที่อยู่กันด้วย ผมไม่ได้บังคับให้เเจ้งหน้ากระทู้ แต่หลังจากโอนเงินกรุณาแจ้งในPMให้เรียบร้อย พอแพคของจะได้เตรียมส่งไว้ ไม่ต้องมานั่งหานั่งย้อนให้มันกระจัดกระจาย

อีกกรณีหนึ่งไลน์ผมนั้นมีไว้สอบถามพูดคุยได้ทุกอย่างนะ ยกเว้นโอนเงินกะเเจ้งที่อยู่นี่แหละที่ขอความกรุณาอย่าทำ เพราะเวลาเราจัดส่งของมันจะไม่ได้ดูหรอกโทรศัพท์ บางครั้งก็จะลืมไปเลยว่ามีอะไร เพราะผมจะหยิบกระดาษมานั่งจดรายละเอียดการส่งจากPM นี่แหละพอจดเสร็จก็ห่อ แล้วก็ออกไปส่ง ดังนั้นขอความกรุณาเเจ้งที่อยู่จัดส่ง จะเเจ้งหน้ากระทู้ก็ได้หรือไม่อยากให้ใครเห็นก็แจ้งในPM เหมือนเดิมก็ได้ ใครไลน์มาถ้าผมเห็นไม่ฉุกละหุกจริงๆผมก็จะขอให้PMที่อยู่เข้ามาให้ผมในกระทู้อีกทีอยู่ดี

อีกปัญหาหนึ่งสำหรับเวลาโอนเงินเเล้ว เราก็จะดูหน้ากระทู้กะในPMเหมือนเดิม ทีนี้สำหรับกรณีหลายๆท่านที่บอกว่าจัดส่งที่อยู่เดิม อันนี้ผมต้องขออภัยไว้ด้วยจริงๆ เพราะผมไม่เคยเก็บที่อยู่ของท่านใดไว้เลย ในกรณีบางท่านที่ร่วมบุญมาหลายครั้ง ก็จำเป็นต้องมาเปิดPM และนั่งไล่ข้อความหาตัวตนและที่อยู่ย้อนกลับไปอีก4-5หน้า บางท่านย้อนถึง13หน้า เคสนี้มันเป็นกรณีที่ผมปวดตามากๆเลยถ้าเจอ เพราะPMใหม่ๆเพิ่มมาทุกวันอันที่อ่านเเล้วก็จะร่นลงไปเรื่อยๆ พอเราได้อ่านว่าที่อยู่เดิมมันจะยิ้มขึ้นมาทันทีเหมือนได้เล่นเกมส์เริ่มงมเข็มในมหาสมุทรอีกรอบ ดังนั้นผมอยากจะรบกวนให้พี่ๆแจ้งที่อยู่อีกครั้งเวลาสั่งอะไรก็ตาม เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการจัดส่ง

อันนี้เป็นความผิดผม ผมยอมรับเลย สมัยก่อนกระทู้เก่าผ่านไปร้อยกว่าหน้าในเวลา 3 เดือน หากยังจำกันได้ ผมจะจัดส่งของช้ามาก ใครจองอะไรมาต้องดองเป็นเดือน เพราะเดือนๆหนึ่งผมจะส่งของเเค่ครั้งสองครั้ง จึงทำให้มีคนคิดว่าเรามีของจริงรึเปล่า หรือเราเป็นอะไรทำไมส่งช้าจังจะเร่งจะอะไร ผมก็จะบอกว่ายังไม่ถึงเวลาเวรที่ผมออกไปส่ง สมัยก่อนผมจะตั้งเวลาไว้นะว่าเดือนๆหนึ่งผมจะส่งวันไหนแบบนั้น เป็นกฏของกระทู้เลยที่ต้องยอมรับกันให้ได้

ซึ่งมันก็เป็นความผิดพลาดที่ใหญ่ทีเดียว จากความผิดพลาดนั้นมันสอนให้เราเห็นว่า ใจเขาใจเรานะ เขาโอนเงินมา ของเขาก็ต้องอยากได้ ทำอย่างไรเราจะส่งให้ไว้ที่สุดให้เขาทันใช้ทันเห็น จะเอามาดองไว้ทำไมไม่เข้าท่า ซึ่งกว่าจะคิดได้แบบนี้มันก็ทำให้เราผ่านอะไรมามากมายทั้งโดนบอกกล่าวต่อว่าต่างๆ ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีสำหรับมือใหม่ที่ใช้ขัดเกลาตนเองในการรับกระทู้อ่านตอบ จัดส่งเหล่านี้

มาถึงตอนนี้จะเห็นว่า ใครสั่งอะไรมา แม้จะชิ้นสองชิ้น องค์สององค์ ถ้ามีเวลา ผมส่งให้เลย เพราะเราเข้าใจ เวลาเราอยากได้อะไร เราก็ไม่ชอบรอเหมือนกัน จนบางคนคิดว่าเอ้ะ ทำไมส่งเร็วจัง ก็เร็วนะในกรณีบางอย่างที่ท่านมีทำติดไว้เเล้วเช่นตะกรุดชินบัญชรอะไรแบบนั้น

อีกกรณีหนึ่งคือในการเเจกของครั้งต่อๆไป ผมคงจะต้องกำหนด เวลาโอนว่าให้โอนกันภายในวันไหน มันจะได้จบภารกิจได้ไว ในกรณีที่ท่านหลายๆคนมีความจำเป็นต้องโอนล่าช้าแล้วPMเข้ามาบอก ผมอ่านผมก็ยิ้มนะ อย่างน้อยก็ยังบอกกันกรณีนี้ผมชมเชย เเละมันทำให้เราได้คุยกับท่านคุ้นยูสเซอร์ท่าน เวลาใครคุยกับผมบ่อยๆมันคุ้นยูสเซอร์นะมีอะไรถามอะไรมา เวลาเห็นมันก็อยากจะรีบตอบให้ แต่ในบางกรณีที่ท่านๆที่จองไว้เเล้วหายไปเลย เคยเจอเคสจองของแจกเป็นเดือน2เดือนนะ อยู่ดีๆมาพิมพ์ที่อยู่จัดส่ง เราถึงกับงงว่าแจกอะไรตอนนั้นมันยังไม่หมดอีกหรอ ก็ไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีก ถ้าอยากได้จริง มีความจำเป็นอะไรต้องโอนช้าโอนภายในวันไหนบอกเราได้ขอแค่บอกจะเก็บไว้ให้ เพื่อความสุขความสบายใจของทั้งสองฝ่าย เราจะกำหนดเวลาไว้ ถ้าเกินเวลาเราจะตัดสิทธิ์เเละจบภารกิจนั้นๆไปเพื่อเริ่มสิ่งใหม่ๆ กันคนที่โพสต์เล่นหรือโพสต์แล้วลืมอะไรทำนองนี้ เพราะกว่าท่านจะนึกได้ บางทีไอ้ผมคนนี้มันก็ลืมไปแล้วเหมือนกัน

อีกเรื่องคือการจองของ จองเเล้วถึงเวลาโอนเงียบพอผมถามไปบอกว่าไม่เอาเเล้วให้เอาไปให้ท่านอื่นเเล้วก็มาจองของใหม่แทน แบบนี้ผมเงิบนะยิ้มไม่ออกเลย เพราะของที่สั่งทำในบางชิ้น มันสั่งทำนะที่ท่านจองๆเข้ามา ผมอยากจะให้รับผิดชอบคำพูดกันนิดนึง คือเราไว้ใจเชื่อใจ ท่านบอกเองว่าเอาให้ทำเลย คือเราให้ตรงนี้ไปแล้วเหมือนให้เครดิตท่านไปถ้าทำแบบนี้บ่อยๆมันจะไม่มีเครดิต เรื่องนี้มันก็ยังเป็นเรื่องเล็กๆ แต่ของที่ท่านสั่งนี่สิจะเป็นปัญหา เพราะมันให้ใครไม่ได้ ตอนทำท่านก็น่าจะรู้ว่าท่านเเจ้งชื่อนามสกุลวันเดือนปีเกิดมาครบ จะให้เราเอาไปให้ใครล่ะทีนี้ ภาระสุดท้ายไม่ทิ้งไว้กับผมก็ต้องเป็นพ่ออาจารย์ ให้ท่านเก็บไว้ดูต่างหน้า ซึ่งตั้งแต่ดำเนินกระทู้เก่าจนกระทู้ใหม่ก็มีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นบ้างนานๆครั้ง แต่ต้องใช้คำวานานๆเลยนะถึงจะมีเข้ามาแบบนี้ เพราะทุกคนพี่น้องในนี้มีความรับผิดชอบสูงมีอะไรบอกกล่าวกันได้เสมอ ส่วนใหญ่จะไปโดนตรงเวปนอก กับคนที่ไม่กล้าPMหรือโพสต์จองหน้ากระทู้ต้องโทรมาสั่งแบบนั้นมากกว่า

อันนี้ก็มาพูดมาอธิบายกันให้เข้าใจ เพราะเราคิดว่ามันเป็นการดีที่เราได้พูดเเละทำความเข้าใจให้ตรงกัน จะได้สบายใจ สบายใจทั้งผู้โอนผู้ส่งผู้รับและผู้ให้ อย่าโกรธเคืองอะไรกันนะครับ ก็ขอให้หลายๆท่านสละเวลาอ่านตรงนี้ซักนิดหนึ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2015
  16. THATCHAKON

ของดีจะออกมาให้บูชากันอีกแล้ว แต่ตอนนี้กำลังถูกราหูค้นทรัพย์อยู่ ตังค์หมด หลายรายการที่อยากได้แต่ก็ต้องรอไปก่อน หากยังไม่หมดถึงเวลาก็คงต้องได้ของดีไว้บูชาบ้างนะครับ!

17. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ผมโอนเงินค่าบูชาสมเด็จองค์ปฐมประทานพร ให้แล้วนะครับ ทั้งสองบัญชี วันนี้ เวลา 10.17 น. ที่จัดส่งทาง pm ครับ

18. timon4

timon4 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2013
    แจ้งใอนเงินครับ ที่ทางPMแล้วครับ

19. หมื่นยิ่ง

หมื่นยิ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    แจ้งโอนเงินค่าจัดส่งตะกรุด เมื่อวันที่ 20 เมย.2558 เวลา 13.11 แล้วครับ

20. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    2
    ได้รับตะกรุดแล้ว ขอบคุณค่ะ