รบกวนท่านผู้รู้ ถามเรื่องค่าบูชาครูเวลาดูดวงหน่อยครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย burapa23, 28 พฤศจิกายน 2010.

1. burapa23

burapa23 Active Member

เนื่องจากวันก่อนน้องสาวแนะนำให้โทรหา อ.ดูดวงท่านหนึ่งว่าดูแม่น และบอกว่าดวงผมไม่ค่อยดีและปีนี้ ผมปีชงด้วย ผมก็เลยโทรไปคุยกับอ.ท่านนี้ดู ปรากฏว่าทักอะไรผมมาก็ไม่ถูก และพยายามถามผมเพื่อที่จะรู้ข้อมูลผมบ้าง (พอดีเข้าทรงมีองค์เทพประทับแล้วคุยทางโทรฯกับผม) ผมก็ไม่พูดอะไรมาก คิดว่าถ้าแม่นจริงก็ทักให้ถูก แต่ก็ทักไม่ถูก สักแค่เรื่องเดี๋ยว อ.ท่านนี้แนะนำให้ผมตั้งโต๊ะไหว้ องค์ไท้ส่วยกับพระราหู ผมก็คิดว่าไม่เสียหายอะไรเพื่อความสบายใจของแม่ และคิดว่าไหว้เทวดาเท่ากับเป็นเทวดานุสติ ดีด้วยซ้ำไป ผมเลยตั้งโต๊ะไหว้ องค์ไท้ส่วยกับพระราหู แต่อ.ท่านนี้บอกให้ผมเวลาไหว้ให้ผมเปิดลำโพงโทรฯ ดังๆ ด้วยอ.จะสวดให้ผมก็ทำตาม อ.สวดแป็บเดี๋ยวไม่ถึง 5 นาที แล้วให้ผมทำจัดการต่อไป แล้ว อ.ท่านนี้ก็บอกให้ผมใส่ซองให้ด้วย ผมก็ไม่ว่าไรตอนเช้าผมก็ถามน้องสาวว่าต้องใส่ให้เท่าไหร่ น้องบอกว่า อ.ท่านนี้เป็นคนถือศีลจินเจเงินทองไม่ต้องคิดมากใส่เท่าไหร่ก็ได้ท่านไม่ว่า ครั้งก่อนน้องใส่ซองไป 200 บาท ผมเลยฝากน้องใส่ 300-500 บาท แล้วแต่น้อง(อยู่คนละจังหวัดครับ)ปีใหม่กลับบ้านแล้วจะคืนให้ พอน้องผมจะเอาเงินให้ อ.ท่านนี้บอกว่าถ้าให้แค่นี้ก็เอาไปซื้อขนมให้เด็กเถอะ แล้วให้ผมใส่ซอง 3000 บาท ผมเลนฉุนจัดบอกว่าจะเอาก็เอา ให้แค่นี้ ถ้าจะเอา3000บาทคงยาก สู้เอาไปเลี้ยงเพลพระวัดที่สอนกรรมฐานไม่ดีกว่าเหรอ แม่ผมก็ไม่สบายกลัวจะถูกเทวดาลงโทษผมเลยบอกว่าปกติผมชอบนั่งกรรมฐานมากกว่าเรื่องแบบนี้อยู่แล้ว แต่ถ้าเทวดาท่านจะไม่ชอบและลงโทษผมก็ไม่ว่าแล้วแต่ท่าน ถามเลยน่ะครับ
    1ปกติค่าครูมันราคาประมาณนี้เหรอครับ
    2อ.คนนี้ถือว่าแม่นรึเปล่าทักคนอื่นถูกเกือบหมด ยกเว้นผมที่ทักไม่ถูกเลยเออทักถูกแค่บ้านผมมีเหรียญจตุคามใช่รึเปล่า แล้วจะมีสักกี่บ้านที่ไม่มี

2. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    เทพเทวดา ท่านเพียงต้องการให้เราทำความดี มีศีลมีธรรม ถ้าเรารักษาศีลด้วยความตั้งใจ พร้อมกับทำกรรมฐาน เพียงเท่านี้เทพเทวดาท่านก็พอใจแล้วล่ะค่ะ การจุดธูป ทำพิธีบูชาเพียงเป็นการบอกให้ท่านรู้ว่า "เรารู้ว่ามีท่านอยู่ และอยากขอความช่วยเหลือจากท่าน" ถ้าท่านจะให้ท่านก็ให้ ถ้าท่านไม่ให้ท่านก็ไม่ให้ ด้วยเหตุที่ว่า เมื่อให้แล้วอาจมีอาถรรพ์ ท่านจึงไม่ให้ ....

เรื่องค่าครู รอท่านอื่นมาตอบนะคะ ....

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องให้ครับ ไม่ใช่ลักษณะของผู้ประพฤติธรรมโดยแท้ แต่อาศัยแอบอ้าง

หากินชัด ๆ อุปกรณ์ก็คุณซื้อหาจัดมาเอง ไหว้เอง ไม่ได้มาจัดทำให้สักหน่อย

ลักไก่แค่สวดให้ทางโทรศัพท์ และบอกแค่ให้ใส่ซองให้ไม่ได้ตกลงราคาเสียหน่อย

มีใจให้แค่นั้นก็ถมเถแล้ว

ไม่ต้องกังวลหรอก อาศัยความเชื่อ ความกลัวของคนหากิน

ขนาดหมดดูชื่อดังทำนายให้ผมเมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้วบอกว่าดวงตกหากไม่แก้

จะถึงตาย พอถามวิธีแก้ก็เรียกหาเงินเป็นหมื่น ๆ เพื่อจะทำพิธีให้

ผมเลยบอกว่า เกิดมามีใครไม่ตายบ้าง ตายเร็วยิ่งดีไม่ต้องมีทุกข์มาก

ปรากฏว่าหมอโกรธแช่งซ้ำว่าหากไม่เชื่อภายในสามวันเจ็ดวันจะมีอันเป็นไป

ผมก็ทำบุญสวดมนต์ไหว้พระไปตามเรื่องตามราว ไม่ทำพิธีอะไรทั้งสิ้น

ยังอยู่ดีมีสุขจนถึงทุกวันนี้ ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น

๓,๐๐๐ เอาไปทำสังฆทาน หรือถวายโรงบาลสงฆ์ เลี้ยงเพลพระกรรมฐาน

ยังจะได้บุญมากกว่าให้เปรตในคราบนักบุญเอาไปกิน

เชื่อผมเหอะ หากไม่สบายใจก็ สวดพาหุงฯมหากา และอิติปิโสฯเกินอายุ เป็นประจำ

ใครก็ทำอะไรไม่ได้หรอก

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ
    1.ค่าครูไม่ตายตัวหรอกครับ หมอดูริมถนน มีทั้ง 20บาท 100บาท แต่ถ้าเป็นหมอดังๆ อาจมีทั้งเป็น พัน เป็นหมื่น ก็ได้ แล้วแต่ตกลงถามกันก่อน ขึ้นกับความดังของหมอ
    2.ถามว่าแม่นไหม แล้วแต่คนคิดเอาครับ เช่นหมอบอกว่า แม่ของผมเป็นคนที่กว้างขวาง ผู้คนแถวบ้าน รู้จักกันดี อันนี้ผมว่ามันทายแบบเหวี่ยงแหมากไป ส่วนใหญ่ ย้ำส่วนใหญ่ คนที่เป็นแม่ก็จะกว้างขวางรู้จักคนโน้นคนนี้ มากอยู่แล้ว หรือทายว่า พ่อของคุณ เป็นคนที่ขยัน หาเลี้ยงครอบครัว อันนี้ก็ถือว่าทายในลักษณะ ที่มีเปอร์เซนต์ถูกสูงอยู่แล้ว สำหรับผมถ้าแม่น ต้องบอกอย่างเช่นว่า ช่วงอายุ 18 ปี เคยได้รับอุบัติเหตุถึงขั้นนอน รพ. หรือบอกว่า มีพี่น้องกี่คน ผมเป็นคนที่เท่าไร ถ้าถูก ผมถือว่าแม่น ซึ่งหมอดูที่ทายได้ถึงขนาดนี้ก็มีอยู่

สำหรับเรื่องเทวดาลงโทษนั้น ผมคิดว่าไม่เกี่ยวกันเลยครับ และคุณบอกว่าชอบปฏิบัติกรรมฐานนั้น ผมว่าถูกต้องที่สุดเลย ผมขอโมทนาด้วยครับ

และขอฝากคำกล่าวของ หลวงพ่อ พุธ วัดป่าสาลวัน ท่านบอกว่า

..............พวกเจริญกรรมฐานเนี่ย หมอดู ดูไม่แม่นหรอก..................

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่เคยดูกับเขาเลยสักครั้งค่ะ

6. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    หมอดูชื่ออะไร อยู่ที่ไหนหรือคะ

7. mmie

mmie เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ขอฝากคำกล่าวของ หลวงพ่อ พุธ วัดป่าสาลวัน ท่านบอกว่า

..............พวกเจริญกรรมฐานเนี่ย หมอดู ดูไม่แม่นหรอก..................<!-- google_ad_section_end -->

อนุโมทนา สาธุ

8. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ของจริงไม่น่าเกิน 200