รบกวนช่วยดูลายแปลกๆ เหล่านี้ให้หน่อยค่ะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย poogo, 1 ตุลาคม 2015.

1. poogo

poogo เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    สวัดสีค่ะ พอดีเมื่อวานคนงานที่บ้านตัดใบตองมาให้ดูเพราะพบรอยแปลกๆ คราวแรกนึกว่าเป็นรอยงูเลื้อยผ่าน แต่ถามกับคนอีกเวปเขาบอกไม่ใช่ลายงู ก็เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นลายของใบตองมากกว่า ก็เลยอยากทราบว่าใครเคยเห็นลายใบตองเป็นแบบนี้บ้างเปล่าค่ะ ( วันนี้เราไปสำรวจพบต้นเดียวกันมีรอยแบบนี้อีกใบ และอีกต้นแต่อยู่ห่างกันประมาณ 7 เมตร มีอีกใบแต่รอยจางกว่า ) แล้วรอยแบบนี้ถ้าเกิดจากเพราะเป็นพันธุ์ของต้นกล้วย มันเป็นพันธุ์อะไรค่ะ พอดีต้นกล้วยนี่มีคนให้มาปลูกอีกที ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรแต่เห็นลูกเล็กๆ กลมๆ น่าจะกล้วยน้ำหว้ามั๊ง ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2015
  2. poogo

poogo เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009

3. nite

nite เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากลายและสีของใบตอง น่าจะเกิดจากการ กดทับ เป็นเวลานานจนเกิดเป็นลาย อาจจะเป็นใยหรือเส้นเชือก ม้วนๆขดๆตั้งแต่ใบตองเป็น ใบอ่อนๆก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2015
  4. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    เม้นโพสบนครับ
    อะไรเกิดพยายามตอบแบบวิทยาศาสตรืจะดีกว่านะครับ