รบกวนชี้แนะด้วยนะคับ ผมอยากสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ์ เพิ่ม

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Fascinate, 24 มกราคม 2012.

1. Fascinate

Fascinate Active Member

คือผมอยากรู้ว่า ปกติผมสวดมนต์แบบปกติ มี ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก และมี ธรรมจักรกัปวัตนสูตร พระคาถาชินบัญชร

แต่ตอนนี้ผมอยากสวด พระคาถามหาจักรพรรดิ์ เพิ่มเข้าไป

แต่ผมกะลังงงว่า แล้วเราจะสวดยังไงดี เอาไปแทรกตรงไหนดี
    เพราะ พระคาถามหาจักรพรรดิ์ ก็ยาวอยู่คับ เหมือนสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ์ แล้วไม่ต้องสวดบทอื่นเพิ่มเลย

รบกวนชี้แนะหน่อยนะคับ ผมอยากสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ์เสริมเข้าไปอีก :d

2. สุวรรณหงส์

สุวรรณหงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    บทสวดพระมหาจักรพรรดิ์ หลวงตากำหนดการสวดไว้ 4 เวลา คือ 06.00 น., 13.00 น., 18.00 น. และ 20.30 น.ของทุกวัน แต่จะสวดพะร้อมกันทั่วโลก เวลา 20.30 น.
    หากท่านต้องการสวดบทพระมหาจักรพรรดิ์ เพิ่มขึ้นจากการสวดปกติ ผมขออนุญาตแนะนำให้สวดต่อจากที่ท่านสวดอยู่ประจำครับ เพราะผมก็สวดเช่นนั้นเหมือนกัน แต่กะเวลาบทสวดปกติให้มาจบที่เวลาประมาณ 20.25 น. เพราะจะได้สวดบทพระมหาจักรพรรดิ์ พร้อมกันทั่วโลกในเวลา 20.30 น. ตามที่หลวงตาท่านกำหนดไว้พอดีครับ

3. ณัฐธยาน์12

ณัฐธยาน์12 เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดพระมหาจักรพรรดิ์ สวดได้ทุกที่ ทุกเวลา เมื่อไดที่มีสติ ระลึกได้ สวดเลยคะ ยืน เดิน นั่ง นอน ขับรถ กินข้าว ฯลฯ ก่อนนอน ก็สวดจนหลับ ถ้าเป็นไปได้อีก ก็สวดพร้อมกันกับที่ถ้ำใหญ่ก็ได้คะ ......ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

4. Fascinate

ขอบคุณคับนะคับ :cool:
    แต่ถ้าสวดเวลาอื่นก็ได้เหมือนกันใช่ป่าวคับ

5. Fascinate

ที่คุณณัฐธยาน์ บอกว่าสวดได้ทุกที่ ทุกเวลา นี่คืออันนี้ใช่มั้ยคับ
    บทสวดมหาจักรพรรดิ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (กราบ 3 ครั้ง)

(สวดตามกำลังวัน อาทิตย์ 6 จันทร์ 15 อังคาร 8 พุธ 17 พฤหัส 19 ศุกร์ 21 เสาร์ 10 )
    นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ
    มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง
    อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

แล้วบทสัพเพพุทธา ต้องสวดมั้ย ผมหมายถึง สวดเวลาอื่นอย่างที่คุณ
    ณัฐธยาน์บอกสวดตอน ยืน เดิน นั่ง

รบกวนด้วยคับผม :d

6. ณัฐธยาน์12

ณัฐธยาน์12 เป็นที่รู้จักกันดี

นึกได้ตอนไหน สวดตอนนั้นเลยคะ จะกี่จบก็ได้ แล้วแต่เราคะ

7. Henberassy

Henberassy เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ตอนนี้เปลี่ยนเวลาสวดใหม่ คือ ตอนเช้าจะสวดชินบัญชร และคาถาเงินล้านในรถ
    ตอน 20.30 น.สวดบทจักรพรรดิ์ พร้อมกับชาวคณะหลวงตาม้า จ้ะ
    แต่ถ้าว่างๆ นึกได้ตอนไหนก่ นึกบทสวดท่องขึ้นมาเองด้วยจ้ะ

สาธุสาธุสาธุ...

8. ดูจิตตน

ดูจิตตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ขอเชิญร่วมบุญสร้างป้ายพระคาถามหาจักรพรรดิ และทาสีองค์เจดีย์ ปิดรับปัจจัยวันที่ 5-07-57

ขณะนี้ พุทธเจดีย์ ทศบารมี ศรีอีสาน ได้สร้างไปเกือบเสร็จสมบูรณ์แล้ว เหลือขั้นตอนทาสีและตกแต่งเท่านั้น ซึ่งต้องใช้ปัจจัยในการทาสีทั้งหมด 40,000 บาท

และป้ายสลักพระคาถามหาจักรพรรดิ ติดตั้งที่หน้าเจดีย์ ใช้ปัจจัยในการสร้าง 10,000 บาท

ขอเชิญญาติธรรมร่วมบุญได้ตามกำลังศรัทธา ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขา ถนนสุเทพ
    เลขบัญชี 521-029-1995 ชื่อบัญชี จิรวัฒน์ จางนะ

ปิดรับปัจจัยวันที่ 5 กรกฎาคม 2557
    แจ้งร่วมบุญได้ที่ facebook เหน่ง ผาสุกธรรม

สอบถามรายละเอียด โทร. 080-0330484
    พระปฏิภาณ สันตจิตโต (หลวงพี่โปเต้)
    facebook ลม จ้าวสำราญ