มอส ปลื้มผลบุญหนุน แม่

ในห้อง 'พุทธศาสนากับคนดัง' ตั้งกระทู้โดย guawn, 4 มีนาคม 2007.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    'มอส' ปลื้มผลบุญหนุน 'แม่'

<TABLE cellSpacing=5 cellPadding=0 width=567 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>'มอส' ปลื้มผลบุญหนุน 'แม่'</TD></TR><TR><TD class=Text_Story vAlign=top><!-- [​IMG] [​IMG] "มอส" ปฏิภาณ ปฐวีกานต์ ดีใจ อาการป่วยของแม่จากโรคมะเร็งร้ายดีขึ้น ไม่ต้องให้ครีโม เชื่อเป็นผลบุญหลังจากตัดสินใจบวช

เพราะตั้งใจบวชทดแทนบุญคุณพ่อแม่ และหวังให้แม่หายจากโรคร้าย คือ มะเร็งปอด ดูเหมือนผลบุญจะส่งผลให้ความหวังของ "มอส" ปฏิภาณ เป็นจริง เพราะล่าสุด เจอหน้าพระเอก-นักร้องคนดัง ในงานเปิดตัว "เมืองไทย รัชดาลัย เธียเตอร์" ก็ได้รับข่าวดี ว่าตอนนี้คุณแม่ของเขาอาการดีขึ้นแล้ว
    "ตอนนี้คุณแม่สุขภาพดีขึ้น ไม่ต้องให้ครีโมแล้ว ผมดีใจมาก เพราะเวลาที่ท่านต้องไปให้ครีโม ท่านจะทรมานมาก เวลาที่เห็นแม่ต้องนอนซม 3-4 วัน ผมก็รู้สึกแย่ แต่ตอนนี้เชื่อ ว่าเป็นเพราะผลบุญจากการที่ผมบวช คุณแม่กำลังใจดีมาก ผมก็ดูแลท่านอย่างใกล้ชิด อยากไปไหนพาไป อยากทำอะไร ก็ให้ทำ" นักร้องคนดังค่ายแกรมมี่ กล่าว พร้อมกับเล่าเกี่ยวกับมารดาให้ฟังต่อ
    "ส่วนเรื่องอาหารการกิน จริงๆ คุณหมอบอกว่าอยากจะกินอะไรก็กินได้เลย แต่ด้วยท่านอายุมากแล้ว เวลาจะกินอะไรบางอย่างก็ต้องดูด้วย พี่เบิร์ด (ธงไชย แมคอินไตย์) แนะนำ ว่าให้กินผักกับปลา จะดีที่สุด นอกจากนี้ผมก็พยายามไม่ทำให้ท่านอารมณ์เสีย ไม่ทำให้จิตใจขุ่นมัว ถามว่าท้อไหม ก็ไม่ได้ท้ออะไร เพราะเราก็ผ่านอะไรมาหลายอย่างแล้ว เรื่องค่ารักษาพยาบาล ก็ยอมรับ ว่าเวลาไปหาแต่ละครั้งก็หมดเป็นหมื่น เพราะค่ายาแพง ผมก็เหมือนกับเป็นหัวหน้าครอบครัว ถามว่าหนักเกินไปไหม ก็ไม่ได้รู้สึกว่าหนักอะไร เพราะผมก็ทำแบบนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว" มอส กล่าวเสียงจริงจัง
    ถามว่าแฟนสาวชื่อ "เกม" อดีตประชาสัมพันธ์ของแกรมมี่ ได้ช่วยดูแลอย่างไรบ้าง มอส กล่าวเล็กน้อยว่ามีช่วยดูแลบ้าง "ส่วนเรื่องบวชแล้วต้องเบียดไหม ตรงนี้ผมไม่เคยวางแผนจะวิวาห์ คิดว่าหลายคนคงคิดไปเองมากกว่า ว่าบวชแล้วต้องแต่ง แต่ผมยังไม่รู้สึกว่าตัวเองต้องแต่ง ใครที่บอกอายุสมควรแต่งได้แล้ว ที่จริงพี่แท่ง (ศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง) พี่กบ (ทรงสิทธิ์ รุ่งนพคุณศรี) ก็ยังไม่แต่งเลย อายุมากกว่าผมเสียอีก ส่วนแม่ของผมก็ไม่ได้เร่งอะไร แค่พูดว่าอยากอุ้มหลาน ซึ่งเขาอาจจะหมายถึงอยากให้พี่สาวผมแต่งก็ได้" มอส กล่าวสรุป
    -->[​IMG]
    "มอส" ปฏิภาณ ปฐวีกานต์ ดีใจ อาการป่วยของแม่จากโรคมะเร็งร้ายดีขึ้น ไม่ต้องให้ครีโม เชื่อเป็นผลบุญหลังจากตัดสินใจบวช
    เพราะตั้งใจบวชทดแทนบุญคุณพ่อแม่ และหวังให้แม่หายจากโรคร้าย คือ มะเร็งปอด ดูเหมือนผลบุญจะส่งผลให้ความหวังของ "มอส" ปฏิภาณ เป็นจริง เพราะล่าสุด เจอหน้าพระเอก-นักร้องคนดัง ในงานเปิดตัว "เมืองไทย รัชดาลัย เธียเตอร์" ก็ได้รับข่าวดี ว่าตอนนี้คุณแม่ของเขาอาการดีขึ้นแล้ว
    "ตอนนี้คุณแม่สุขภาพดีขึ้น ไม่ต้องให้ครีโมแล้ว ผมดีใจมาก เพราะเวลาที่ท่านต้องไปให้ครีโม ท่านจะทรมานมาก เวลาที่เห็นแม่ต้องนอนซม 3-4 วัน ผมก็รู้สึกแย่ แต่ตอนนี้เชื่อ ว่าเป็นเพราะผลบุญจากการที่ผมบวช คุณแม่กำลังใจดีมาก ผมก็ดูแลท่านอย่างใกล้ชิด อยากไปไหนพาไป อยากทำอะไร ก็ให้ทำ" นักร้องคนดังค่ายแกรมมี่ กล่าว พร้อมกับเล่าเกี่ยวกับมารดาให้ฟังต่อ
    "ส่วนเรื่องอาหารการกิน จริงๆ คุณหมอบอกว่าอยากจะกินอะไรก็กินได้เลย แต่ด้วยท่านอายุมากแล้ว เวลาจะกินอะไรบางอย่างก็ต้องดูด้วย พี่เบิร์ด (ธงไชย แมคอินไตย์) แนะนำ ว่าให้กินผักกับปลา จะดีที่สุด นอกจากนี้ผมก็พยายามไม่ทำให้ท่านอารมณ์เสีย ไม่ทำให้จิตใจขุ่นมัว ถามว่าท้อไหม ก็ไม่ได้ท้ออะไร เพราะเราก็ผ่านอะไรมาหลายอย่างแล้ว เรื่องค่ารักษาพยาบาล ก็ยอมรับ ว่าเวลาไปหาแต่ละครั้งก็หมดเป็นหมื่น เพราะค่ายาแพง ผมก็เหมือนกับเป็นหัวหน้าครอบครัว ถามว่าหนักเกินไปไหม ก็ไม่ได้รู้สึกว่าหนักอะไร เพราะผมก็ทำแบบนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว" มอส กล่าวเสียงจริงจัง ถามว่าแฟนสาวชื่อ "เกม" อดีตประชาสัมพันธ์ของแกรมมี่ ได้ช่วยดูแลอย่างไรบ้าง มอส กล่าวเล็กน้อยว่ามีช่วยดูแลบ้าง "ส่วนเรื่องบวชแล้วต้องเบียดไหม ตรงนี้ผมไม่เคยวางแผนจะวิวาห์ คิดว่าหลายคนคงคิดไปเองมากกว่า ว่าบวชแล้วต้องแต่ง แต่ผมยังไม่รู้สึกว่าตัวเองต้องแต่ง ใครที่บอกอายุสมควรแต่งได้แล้ว ที่จริงพี่แท่ง (ศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง) พี่กบ (ทรงสิทธิ์ รุ่งนพคุณศรี) ก็ยังไม่แต่งเลย อายุมากกว่าผมเสียอีก ส่วนแม่ของผมก็ไม่ได้เร่งอะไร แค่พูดว่าอยากอุ้มหลาน ซึ่งเขาอาจจะหมายถึงอยากให้พี่สาวผมแต่งก็ได้" มอส กล่าวสรุป

http://www.komchadluek.net/2007/03/04/f001_95811.php?news_id=95811
    </TD></TR></TBODY></TABLE>