พี่ๆท่านใดมีสมเด็จบางขุนพรหมหลวงปู่ลำภูลงกรุไม่ลงกรุขอชมพร้อมข้อมูลมั้งครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย senter, 28 มิถุนายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. senter

senter เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    พอดีอยากได้นำมาขึ้นคออยากทราบข้อมูลด้วยครับว่ามีทำปลอมเปล่าครับแล้วราคาประมาณเท่าไรครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2012
  2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เห็นว่าเล่นหากันอยู่หลักหมื่น...ลองอ่านตรงนี้ดูครับ....ของผมมีอยู่องค์นึงได้มาไม่นาน..ไม่รู้เหมือนกันว่าอยู่พิมพ์อาไร..ผู้สันทัดข่วยขี้แนะด้วยครับ..
    ประวัติการสร้างพระสมเด็จ หลวงพ่อลำภู คงคฺปัญโญ
    สำหรับประวัติการสร้างพระสมเด็จของหลวงปู่ลำภู มีดังนี้
    นับจากอดีตเมื่อปี พ.ศ. 2500 ทางวัดใหม่อมตรส(บางขุนพรหม) ได้ทำพิธีเปิดกรุเจดีย์ภายในวัดอย่างเป็นทางการ ซึ่งภายในเจดีย์บรรจุพระเครื่องที่ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ได้สร้างไว้ ในช่วงก่อนหน้าจะเปิดกรุนั้นเจดีย์เกิดชำรุดผุพัง สาเหตุเพราะมีคนแอบมาตกพระสมเด็จออกจากเจดีย์ จนทางวัดต้องเปิดเจดีย์นำพระออกมาให้บูชา ซึ่งพระในเจดีย์ก็มีทั้งสภาพที่ดีและชำรุดแตกหัก แต่ทางคณะกรรมการวัดได้คัดเอาพระสภาพที่ดีออกให้บูชา ส่วนพระที่หักหรือชำรุด ทางวัดไม่ได้ให้ห้ความสำคัญนัก หลวงปู่ลำภูท่านจึงได้นำมาเก็บรักษาไว้ที่กุฏิของท่าน ในสมัยนั้น หลวงปู่ลำภู ดำรงตำแหน่งเป็นรองเจ้าอาวาสวัดใหม่อมตรส ท่านเป็นหนึ่งในกรรมการในการเปิดกรุสมเด็จบางขุนพรหม พอผู้คนและบรรดาลูกศิษย์ทราบก็มาขอท่านอยู่บ่อยๆ จนท่านได้ตัดสินใจ นำพระสมเด็จบางขุนพรหมที่หักมาบด แล้วนำมาผสมผงมวลสารผงวิเศษต่างๆที่ท่านมีและจัดเตรียมไว้ นำมาผสมสร้างเป็นพระสมเด็จปี 2502 ทุกพิมพ์จะหลังเรียบทั้งหมด จึงเป็นปฐมบทของการสร้างพระสมเด็จของท่าน ที่วัดบางขุนพรหม(ใหม่อมตรส)

แบบพิมพ์พระสมเด็จของพระสมเด็จ หลวงปู่ลำภู
    จากคำบอกเล่าของ พระครูสุทธิธรรมากร หรือ หลวงตาประยูร ปัญญาภรโณ เจ้าอาวาสวัดไก่จ้น ท่านเป็นบุตรลูกบุญธรรมของหลวงปู่ลำภู) กล่าวว่า ช่างที่แกะพิมพ์พระสมเด็จให้ หลวงปู่ลำภู คือ "นายเสน่ห์" ลูกศิษย์หลวงปู่ลำภู ที่เคยบวชอยู่กับท่านได้แกะพิมพ์พระสมเด็จถวายไว้ โดยล้อแบบพิมพ์เค้าโครงจากพระสมเด็จบางขุพหมกรุเก่า มีre-buildพิมพ์ใหม่ ทั้งหมดมี 11 พิมพ์คือ
    1.พิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้ม 2.พิมพ์ใหญ่ 3.พิมพ์ใหญ่ต้อ 4.พิมพ์อกครุฑ 5.พิมพ์ฐานคู่ 6.พิมพ์ฐานแซม 7.พิมพ์เส้นด้าย 8.พิมพ์ปรกโพธิ์ 9.พิมพ์คะแนน 10.พิมพ์จันลอย 11.พิมพ์ไสยาสน์
    ส่วนพิมพ์ไสยาสน์ หลวงปู่ลำภู ท่านสร้างไว้น้อยมากๆ ท่านแจกลูกศิษย์ไปไม่กี่องค์ และพระที่เหลือท่านได้นำลงฝังกรุที่วัดบางขุนพรหม
    แบบพิมพ์11 พิมพ์ที่แจ้งไว้นี้ บล็อคแม่พิมพ์เป็นแบบกดมือตัดด้วยมือ
    รอยจารที่ปรากฎที่หลังองค์พระสมเด็จ
    เท่าที่สังเกตพระที่หลวงปู่ลำภูจารให้นั้น ท่านจะจารแค่เลข ๙ เท่านั้น และต้องเป็นเลข ๙ ไทยเท่านั้นด้วย(อันนี้หลวงตาประยูร confirm)
    มวลสาร,เนื้อและลักษณะ ของพระสมเด็จ หลวงปู่ลำภู
    มวลสาร: ทุกครั้งที่มีการสร้างพระสมเด็จ การตำผงกดพิมพ์พระสมเด็จ ลูกศิษย์ของหลวงปู่ลำภูท่านได้ช่วยกันทำทุกครั้งที่มีการจัดทำพระสมเด็จ หลวงปู่ลำภูท่านจะถามว่าวันนี้จะสร้างพระจำนวนเท่าไหร่ จากนั้นท่านก็จะนำเศษพระสมเด็จบางขุนพรหมกรุเก่าที่หักให้โดยประมาณจำนวนในการสร้างของวันนั้ เพื่อนำมาบด แล้วนำมาผสมผงอิทธิเจปถมัง ว่านเกสร108 ดอกไม่ผงขี้ธูปจากรูปเหมือนบูชาสมเด็จโต มวลสารผงวิเศษต่างๆที่ท่านมีและจัดเตรียมไว้
    ลักษณะเนื้อพระ: มีหลักอยู่3แบบ คือเนื้อผงสีขาวเนือใบลานเผาสีดำ และเนื้อผงโซนสีเขียว(เข้มหรือเขียวขี้ม้า)
    ลักษณะด้านหลังพระสมเด็จ:จะมีอยู่3แบบ คือ แบบแรกหลังเรียบแบบสองหลังเป็นแอ่งร่องหลุมและแบบสามหลังเป็นรูปยันต์ลึกลงไป
    ด้วยพระสมเด็จเนื้อผงที่ท่านสร้างนี้ ในช่วงแรกๆ เป็นการสร้างไปเรื่อยๆ มีเวลาว่างก็เกณฑ์ลูกศิษย์ มาบดและกดพระกันจึงทำให้พระมีความหลากหลายในเนื้อพระ ตรงนี้จะไปขยายใน ตอนที่3:บทวิเคาระห์ นะครับ

ลักษณะการบรรจุเก็บพระสมเด็จ:การบรรจุพระของท่าน ที่สร้างในวัดใหม่อมตรส มี3แบบคือ
    1.ฝังกรุใต้ต้นโพธิ์: ในยุคแรกๆท่านจะนำพระสมเด็จใส่ตุ่มใบใหญ่ ปิดผนึกฝาตุ่มและนำไปขุดดินฝังที่ใต้ต้นโพธิ์ ตรงบริเวณหน้ากุฏิท่าน
    2.ตุ่มลายมังกร(ใส่น้ำมนต์): ตุ่มมังกรน้ำมนต์นี้จะอยู่บนหน้ากุฏิท่าน ในคราที่ พระลูกวัดและลูกศิษย์มาช่วยที่กดสร้างพระเสร็จ พอพระตากแห้งแล้วบางส่วนพระสมเด็จที่จัดทำ ท่านจะนำไปหย่อนลงในตุ่มน้ำมนต์หน้ากุฏินี้ พร้อมทั้งนำเศษผงพระสมเด็จบางขุนพรหมกรุเก่าที่ตำละเอียดแล้วไปโรยทับอีกที
    3.พระแจกกับมือท่านเอง ไม่มีการลงกรุหรือลงตุ่ม ท่านจะนำมาหยิบแจกให้กับลูกศิษย์ที่มากราบไหว้ท่านและผู้ที่เคารพนับถือ
    ช่วงเวลาการสร้างพระสมเด็จ หลวงปู่ลำภู
    ในช่วงปี พ.ศ. 2502 หลวงปู่ลำภูท่านได้มีการสร้างพระสมเด็จเรื่อยมา
    ในช่วงปี พ.ศ.2514-16 หลวงปู่ลำภูท่านได้มีการสร้างพระสมเด็จ พระที่สร้างในยุคนี้ จะมีพิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้ม พิมพ์ใหญ่ พิมพ์เส้นด้าย พิมพ์จันลอย พิมพ์คะแนน แต่บล็อคแม่พิมพ์จะมีการผสมผสานทั้งสองแบบคือ เป็นบล็อคกดมือแบบเดิมที่มีอยู่แล้ว และแบบบล็อคทองเหลือง(ด้านหลังจะมียันต์ใบพัด ใต้ยันต์มีคำว่า"หลวงพ่อลำภู" กดจมลึกลงไปในเนื้อพระ) ในวงการเรียกว่า พระสมเด็จพิมพ์เกศจรดซุ้มหลังยันต์จม แล้วก็ยังมีเหรียญรูปไข่รุ่นแรกพิมพ์นั่งสมาธิเต็มองค์และเม็ดแตงอีก แล้วหลวงปู่ลำภูยังได้เชิญพระสหายธรรมและพระที่นับถือมาร่วมพุทธาภิเษกที่กุฏิของท่านอีกด้วย ส่วนเหรียญรุ่นที่ 2 นั้น หลวงปู่ลำภูออกเมื่อปี พ.ศ.2515 เป็นเหรียญรูปไข่ ต่อมาก็สร้างพระสมเด็จ ปี 2516, ปี 2517 นั้นได้ไปออกที่วัดไก่จ้น

ในช่วงปี พ.ศ.2519 หลวงปู่ลำภู ท่านได้เปิดกรุพระ(พระยุคปี2502)ในกุฏิของท่าน นำพระออกมาแจกให้ลูกศิษย์ แต่ท่านดูแล้วว่าคงจะไม่พอ จึงได้สร้างพระเพิ่มขึ้นมาอีก และได้ทำตรายางปั๊มที่ด้านหลังเพื่อบอก ปีพ.ศ.มาปั๊มประทับตราไว้ที่พระ ตรายางที่ประทับไวจะเป็นสีแดง เป็นการประทับตราไว้เพื่อจะนำไปลงกรุที่วัดไก่จ้น โดยหมึกสีแดง(เลือดนก)ที่ใช้นี้เป็นหมึกพิมพ์ผ้าที่ลูกศิษย์ท่านนำมาถวาย ***เพราะฉะนั้นพระรุ่นนี้จึงมีทั้งพระสมเด็จปี2502 ฝังกรุไม่ปั๊มตรา และพระสมเด็จปี2502 ฝังกรุปั๊มตรา และพระสมเด็จใหม่ปั๊มตราปี 2519 เอาไว้ ส่วนพระพิมพ์คะแนนนั้นไม่ได้ปั๊มตราเลย *** พระชุดหลังตรายางแดงนี้มีจำนวนน้อยมาก ปัจจุบันพบหาได้ยาก

ในช่วงปี พ.ศ.2521 หลวงปู่ลำภู ท่านได้จัดงานกฐินและผ้าป่าสามัคคีไปที่วัดไก่จ้น เพื่อสมทบทุนสร้างอุโบสถ ซึ่งในครั้งนั้น พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินยังวัดไก่จ้น เมื่อวันที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ.2521 ทรงประกอบพิธียกช่อฟ้าอุโบสถ ทรงตัดลูกนิมิต ทรงบรรจุพระบรมสารีริกธาตุที่เกศพระประธานในอุโบสถ ทรงลงพระปรมา ภิไธยและพระนามาภิไธยที่แผ่นศิลา ทรงพระสุหร่ายพระประธานในพระอุโบสถ และพระประธานจำลองพระประธานอุโบสถ และทรงปลูกต้นพิกุลด้านหน้าอุโบสถ 2 ต้น รวมถึงพระราชทานทรัพย์ร่วมทำบุญบำรุงวัดด้วย
    ครั้งนี้ท่านได้นำมวลสารผงสมเด็จบางขุนพรหมมาสร้าง พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่จัมโบ้ โดยออกที่วัดบางขุนพรหม ด้านหลังพระปั๊มยันต์หมึกสีน้ำเงินเขียนว่า"อนุสรณ์สร้างโบสถ์วัดไก่จ้น" หลวงปู่ลำภูวัดใหม่อมตรส สร้าง และพิมพ์สมเด็จให้ประชาชนบูชาส่วนหนึ่ง และอีกส่วนหนึ่งนำมาฝังใต้ฐานพระประธานอีกเช่นเคย

จากนั้นในภายหลังจากที่หลวงปู่ลำภูท่านมรณะภาพแล้ว ได้มีการเปิดกรุใต้ฐานพระประธานแล้ว นำพระออกมาส่วนหนึ่งเพื่อนำพระออกมาให้ประชาชนบูชาเมื่อปี พ.ศ.2542
    ในช่วงปี พ.ศ.2521 หลวงปู่ลำภู ท่านสร้างแค่เหรียญรุ่นเดียว เป็นเหรียญทรงกลมด้านหน้ามีรูปหลวงปู่ลำภูครึ่งองค์ ส่วนด้านหลังมีอักษรย่อพระปรมาภิไธย และเขียนว่าที่ระลึกสร้างพระอุโบสถวัดไก่จ้น ปี 2521
    ในช่วงปี พ.ศ.2522 หลวงปู่ลำภู ท่านได้สร้างพระสมเด็จขึ้นมาเพียงรุ่นเดียวพิมพ์เดียวคือ "พิมพ์ใหญ่" เท่านั้น ด้านหน้าโรยผงกรุบางขุนพรหม ส่วนด้านหลังเป็นตัวหนังสือนูนว่า "วัดไก่จ้น ๒๕๒๒" และมีอักษรย่อพระปรมาภิไธย

ส่วนปี พ.ศ. 2524 นั้น หลวงปู่ลำภูไม่ได้สร้างพระเนื้อผงเลย ท่านสร้างแค่เหรียญรูปไข่เนื้ออัลปาก้าหน้าตรง รอบเหรียญมีจุดไข่ปลา หลังเหรียญก็จุดไข่ปลารอบเหรียญเช่นกัน และเขียนว่าที่ระลึกทำบุญอายุ 80 ปี พ.ศ.2524 ส่วนพระบูชารูปเหมือนหลวงปู่ลำภูนั้น ทางวัดไก่จ้นได้สร้างถวายหลวงปู่ลำภู จึงถือว่ารุ่นนี้คือ "รุ่นสุดท้ายของหลวงปู่ลำภู"

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD background=images/corner_line_left.gif></TD><TD bgColor=#ffffff vAlign=top width="100%" align=left><TABLE border=0 cellSpacing=2 cellPadding=2 width="100%"><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left><!--เนื้อหา--><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><!--Middle--><TD bgColor=#ffffff vAlign=top align=left>จำนวนคนอ่านล่าสุด 2588 คน <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD><!-- Start share facebook -->Share11
    <!-- End share facebook --><!-- Start share twitter --><IFRAME style="WIDTH: 164px; HEIGHT: 20px" class="twitter-share-button twitter-count-horizontal" title="Twitter Tweet Button" src="http://platform.twitter.com/widgets/tweet_button.1340179658.html#_=1340870147374&count=horizontal&id=twitter-widget-0&lang=en&original_referer=http%3A%2F%2Fwww.khaosod.co.th%2Fview_news.php%3Fnewsid%3DTUROaWRXUXdOakUzTURRMU5RPT0%3D%26sectionid%3DTURNd053PT0%3D%26day%3DTWpBeE1pMHdOQzB4Tnc9PQ%3D%3D&size=m&text=%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B9%8C%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%9B%E0%B8%B5%202502%20%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%A5%E0%B8%B3%E0%B8%A0%E0%B8%B9%20%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%AA%20(%E0%B8%88%E0%B8%9A)%20%3A%20%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B9%8C&url=http%3A%2F%2Fwww.khaosod.co.th%2Fview_news.php%3Fnewsid%3DTUROaWRXUXdOakUzTURRMU5RPT0%3D%26sectionid%3DTURNd053PT0%3D%26day%3DTWpBeE1pMHdOQzB4Tnc9PQ%3D%3D&via=KhaosodOnline" frameBorder=0 allowTransparency scrolling=no></IFRAME><!-- End share twitter --><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD><TD vAlign=top align=left>[FONT=Tahoma,]วันที่ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 ปีที่ 22 ฉบับที่ 7810 ข่าวสดรายวัน

พระพิมพ์สมเด็จปี 2502 หลวงปู่ลำภู วัดใหม่อมตรส (จบ)

คอลัมน์ มุมพระเก่า
    อภิญญา

<TABLE border=0 cellSpacing=5 cellPadding=0 width=360 align=left><TBODY><TR><TD bgColor=#e0e0e0 vAlign=top align=center>[​IMG]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>เรื่องการสร้างพระเครื่องของหลวงปู่ลำภู อดีตรองเจ้าอาวาสวัดใหม่อมตรส บางขุนพรหม กรุงเทพฯ นั้น สืบเนื่องจากเมื่อปี 2500 "วัดใหม่อมตรส" ได้ทำพิธีเปิดกรุเจดีย์อย่างเป็นทางการ ค้นพบ "พระพิมพ์สมเด็จ" จำนวนมาก ซึ่งจัดสร้างโดยสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) วัดระฆังโฆสิตาราม กรุงเทพมหานคร

วัตถุมงคลพระพิมพ์สมเด็จบางส่วนชำรุดแตกหัก "หลวงปู่ลำภู" ได้นำเอาชิ้นส่วนพระสมเด็จกรุวัดใหม่อมตรส มาผสมกับมวลสารผงวิเศษต่างๆ รวมถึงพระสมเด็จวัดระฆังฯ วัดบางขุนพรหม กรุเก่า และวัดไชโยวรวิหาร และมวลสารต่างๆ นำมาผสมสร้างเป็น "พระพิมพ์สมเด็จ" เมื่อปี 2502 แบบหลังเรียบ มีทั้งพิมพ์ใหญ่ พิมพ์เกศทะลุซุ้ม และพิมพ์ใหญ่ หลังยันต์หมึกแดง พิมพ์ใหญ่เนื้อผงใบลาน พิมพ์ใหญ่ต้อ พิมพ์อกครุฑ พิมพ์เส้นด้าย พิมพ์ฐานคู่ พิมพ์ฐานแซม พิมพ์ปรกโพธิ์ และพิมพ์หลังยันต์จม พิมพ์จันทร์ลอยเนื้อผงใบลาน พิมพ์จันทร์ลอยเนื้อสีขาว

ต่อมาได้รับความนิยมสูงสุดในหมู่นักสะสม เพราะมีมวลสารของสมเด็จบางขุนพรหมเปิดกรุเมื่อปี 2500 ผสมอยู่มาก และจะมีพิมพ์พิเศษอย่างเช่น "รูปเหมือนสมเด็จพระพุฒาจารย์โต" สร้างไว้จำนวนไม่น่าจะเกิน 9 องค์

ตามที่มีหลักฐานปรากฏ "พระสมเด็จปี 2502" ทุกพิมพ์สร้างไว้จำนวน 2,216 องค์ ซึ่งไม่ได้บรรจุกรุ และไม่ได้ปั๊มตรายางด้านหลัง พิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้ม ปัจจุบันหาชมได้ยาก และมีของเทียมเลียนแบบหรือที่นิยมเรียกว่า "ของเก๊" มากพอสมควร เรื่องราคาก็อยู่ในหลักหมื่นกลางๆ ถึงปลายๆ แต่บางครั้งมีเงินแต่หาพระที่ต้องการบูชาไม่ได้ เพราะผู้ครอบครองไว้ส่วนใหญ่หวงมาก

"หลวงปู่ลำภู" เป็นพระภิกษุที่เคร่งครัดในเรื่องของศีลวัตรและการปฏิบัติต่างๆ ในเรื่องของวัตถุมงคลนั้นท่านจะเน้นพิธีกรรมเป็นหลักใหญ่ "พระสมเด็จ ปี 2502" ท่านได้อธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวมิได้ขาดเป็นประจำทุกคืน แล้วก็นำบรรจุไว้ในกรุที่วัดไก่จ้น และบางส่วนได้แจกจ่ายมอบให้กับศิษยานุศิษย์

ปัจจุบันพระสมเด็จของท่าน ไม่ว่าจะเป็นหลังเรียบ ยันต์หมึกแดง หรือยันต์จม ทุกพิมพ์เป็นที่เสาะแสวงหากันมากมาย จนสนนราคาเล่นหาขยับสูงขึ้นมาก ส่งผลให้นักสะสมเกิดความต้องการ ของทำเทียมเลียนแบบก็เลยมีสร้างออกมาเป็นจำนวนมาก

"พระสมเด็จ ปี 2502" ของหลวงปู่ลำภูด้านพุทธคุณว่ากันว่าครอบจักรวาล โดยเฉพาะเรื่องแคล้วคลาดปลอดภัย ป้องกันเสนียดจัญไร เพิ่มพูนเรื่องของเมตตามหานิยม อุดมไปด้วยลาภผลพูนทวีมั่งมีศรีสุข สำหรับท่านที่ไม่มีพระพิมพ์สมเด็จที่สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ได้จัดสร้างไว้บูชาอาราธนาติดตัว เพราะปัจจุบันหายากและสนนราคาเล่นหาสูงถึงหลักล้าน อยากแนะนำให้ไปหา "พระพิมพ์สมเด็จของหลวงปู่ลำภู" มาบูชาแทนได้เลย เพราะพุทธคุณไม่ต่างกัน เทียบชั้นวัดระฆังฯ ได้เลย เซียนพระชื่อดัง 2 ท่าน "วันชัย สุพรรณ" และ "เก่ง นครชัยศรี" ยืนยันได้

เจอที่ไหนอย่าปล่อยให้หลุดมือ
    [/FONT]

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,014.8 KB
      เปิดดู:
      6,204
      ขนาดไฟล์:
      939 KB
      เปิดดู:
      2,228
      ขนาดไฟล์:
      258.8 KB
      เปิดดู:
      2,054
  3. crodile

ผมกำลังคิดว่าชาตินี้ไม่มีบุญได้สมเด็จ..ได้องค์นี้ก็.โอ..แล้วครับ...

4. senter

ขอบคุณมากครับผม

5. senter

แบบหลังยันต์จมราคา แพงมะครับ

6. crodile

ผมอ่านผ่านๆตาน่าจะถูกกว่าหลังยันต์แดงนะครับ..รอพี่ที่รู้จิงมาให้ความรู้เหมือนกันครับองค์ของผมได้มายังไม่ได้ให้ใครเช็กเลยครับหลังยันต์แดงแต่เป็นพระที่ใช้มาหมึกแดงเลือนหายไปเยอะเห็นว่าเล่นกันหลายตังค์อยู่..องค์นี้พี่ที่นับถือกันให้มาอีกทีครับ..

7. senter

ของพี่เนื้อสวยมาก.....ชอบ แล้วแบบไม่มียันต์ละครับแต่ลงกรุอ่ะครับ

8. crodile

สงสัยมีคุณกับผมสองคนมั้งที่สนใจสมเด็จลำภู...ไม่เป็นไรถือว่าไม่ได้เล่นคนเดียวละกัน5555..วันนีมีภาพมาให้ชมนะผมก็หาเจอในเวปที่ลงยังงัยก็ขออนุญาติเจ้าของภาพทุกท่านมาณ.ที่นี้ด้วยละกันครับ..ผมว่าน่าสนใจดีนะพี่ท่านใดมีข้อมูลทุกด้านเชิญด้วยนะครับ..เพราะเดี๋ยวกลายเป็นพระเค้าไม่เล่นกัน...เม้นท์..ได้ทุกอารมณ์เลยนะครับรับรองไม่เสียน้ำตาครับผม...องค์ที่ติดรางวัลเค้าเปิดไว้150000-ครับ

9. crodile

ต่อครับกับข้อมูลที่ได้มาย้ำครับพี่ๆท่านใดมีความเห็นเกี่ยวกับสมเด็จหลวงปู่ลำภูเชิงลึกช่วยชี้แนะด้วยครับ..องค์สุดท้ายพิมพ์คะแนนเค้าเปิดไว้ที่2500.ในเวปครับผม

10. crodile

เห็นคราบกรุในภาพแล้วหนาวเลยนะครับไม่ชำนาญแยกไม่ออกเลยนะครับว่าองค์ไหนบางขุนพรหมองค์ไหนกลวงปู่ลำภู......

11. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

นับถือท่านเหมือนกันครับ มีผู้ใหญ่ใจดีท่านเมตตาให้มาบูชาเมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

12. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

"พี่ชัย"พระหลวงปู่ลำภู ใครว่าไม่เล่นละ่พี่ ผมก็เล่น แต่ผมเล่นเป็นพระท้องถิ่นครับพี่
    เล่นเป็นวัดไก่จ้นปี 02เหมือนกัน พระพิมพ์เดียวกัน หมึกแดง ยันต์จม หลังเรียบลงกรุ
    ราคาถูกกว่า อิอิอิ ผมได้เปรียบกว่า บ้านผมอยู่ใกล้วัดสะตือ วัดไก้จ้น อีตอนที่ไก้โอ๊กแตก
    มีพระอยู่ในนั้น เขาขึ้นราคากันผมเลยหยุด ผมเคยเหมา พระลงกรุมา ได้มาประมาณ20กว่าองค์จำไม่ได้ว่าพิมพ์อะไรบ้าง ซื้อองค์ละ 500 รวด เอามาขายเป็นวัดใหม่ฯ แค่เปลี่ยนวัด
    อัพราคาขายองค์ละ 2500 ถ้าสวย 1500 ไม่สวย เพราะพระเหมือนกัน พิมพ์เดียวกัน ต่างกันตรงคราบกรุ นิดหน่อย .......อิ่มเลยพี่ 555555

(ความเห็นส่วนบุคคล)

13. crodile

555เจอตัวจิงเสียงจิงเสียแล้ว...ไอผมก็กลัวว่าจาออกทะเลอยู่คนเดียวกับน้องจขกทที่ถามมาได้มาตั้งนานละไม่กล้าโพสน์ลงถาม...ไหนๆละน้าเอ๋..องค์ข้างบนของผมมันแท้หรือเปล่าครับ.....ผมเป็นหนี้น้าเอ๋..หลายรอบละเมื่อกี้ก็โพสน์สมเด็จเนื้อดำถามน้าเอ๋ไปหยกๆช่วยเปิดดูในกระทู้น้าเอ๋หน่อยนะครับ..ขอบคุณครับผม:cool::cool::cool::cool:

14. crodile

โอ้ว..สวยมากๆครับท่าน..ทิพย์..ผมพึ่งอ่านเจอเนื้อดำในเวปgoogleมาเมื่อกี้นี้เองพิมพ์ของท่านทิพย์สวยกว่ามากเลยครับเห็นบอกว่าบางคนตีเป็น09ก็มี..ยอดเยี่ยมครับ...ผมกับ.จขกท..ไม่ได้เล่นสองคนซะแล้ว...ผมหาสมเด็จเนื้อดำของผมมาตั้งนานไม่รู้จาไปทางสมเด็จหลวงปู่ลำภูได้บ้างมั้ยครับ..

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      589
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      534
      ขนาดไฟล์:
      887.8 KB
      เปิดดู:
      516
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      474
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      545
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      478
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2012
  15. ทิพย์มงคล

ขอบคุณมากครับ ท่านพี่ chai สมเด็จ 2 องค์นี้ผู้ใหญ่ที่นับถือท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่ลำภูครับ ท่านนับถือและไปทำบุญที่วัดสมัยที่หลวงปู่ยังอยู่ ท่านรับมากับมือเลยมั่นใจได้ว่าเป็นสมเด็จหลวงปู่ลำภู ครับ ส่วนพิมพ์เท่าที่ทราบ ก็จะมี
    พิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้ม6 พิมพ์
    พิมพ์ใหญ่เกศจรดซุ้ม 8 พิมพ์
    พิมพ์เส้นด้าย 5 พิมพ์
    พิมพ์เจดีย์ 2 พิมพ์
    พิมพ์สังฆาฏิ 3 พิมพ์
    พิมพ์อกครุฑ 1 พิมพ์
    พิมพ์ปรกโพธิ์ 1 พิมพ์
    พิมพ์เกศบัวตูม 1 พิมพ์ครับ

ส่วนแต่ละพิมพ์ มีพิมพ์ทรงต่างกันตรงไหนบ้างผมเองไม่ได้ศึกษาเลยครับ

องค์ของท่านพี่ ผมดูเนื้อออกไปทางหลวงปู่ลำภูครับ ส่วนพิมพ์ อาจจะเป็น 1 ในพิมพ์ใหญ่เกศจรดซุ้มก็ได้ครับ

ข้อมูลใดผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2012
  16. senter

แบ่งผมใช้ซักองค์ดิิครับ แบบลงกรุ วัดไก่จัน อิอิิ

17. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ฐานคู่องค์แรก เห็นแล้วหนาวจริง ๆ ครับ สวยจนคิดว่ารุ่นสมเด็จโตท่านสร้าง (ผมไม่แม่นพิมพ์นะครับ) :cool:

18. ทิพย์มงคล

หลวงปู่ลำภูท่านสร้างพระไว้ตั้งแต่ประมาณ 2501 - ประมาณปี 2530
    เมื่อก่อนเท่าที่เคยทราบ บางคนได้รับแจกพระจกหลวปู่ลำภู ที่มีคราบกรุ มีเซียนนำไปทำตรายางปั๊มด้านหลังพระ ให้เหมือนบางขุนพรหมที่เปิดกรุปี 2500 และขายเป็นพระบางขุนพรหมกรุใหม่ ส่วนพระยุคแรกที่แจกที่วัดใหม่อมตรส กับงานกฐินที่วัดไก่จ้นอยุธยา บ้านเกิดของท่านจะไม่ได้ปั๊มตรายาง ทำให้คนสับสนในการสะสม ท่านจึงได้ทำตรายางขึ้นมาปั๊มพระที่เหลือ ซึ่งหมึกจะออกสีแดงเข้มราคาจะแพงกว่าที่ไม่มีตรายางครับ

ข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยนะครับ

19. crodile

ขอบคุณท่านทิพย์อีกครั้งตรับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมมาเรื่อยๆผมยังนึกว่าที่ผ่านมาทำมัยถึงไม่มีเซียนพูดถึงหลวงปูลำภูให้ได้ยินมากหรือ..อันนี้คิดไปเองนะครับ..ยิ่งไม่ให้คนรู้จักมากก็ยิ่งดีเอาพระท่านมาขายเป็น.บางขุนพรหม2500...โดยที่ไม่มีใครรู้แล้งเงียบๆกันไปเรื่อยๆ...ยิ่งคราบกรุหนาๆผมมองก็ยิ่งเหมือนบางขุนพรหมกรุใหม่เข้าไปทุกที...แต่ยังัยก็ช่างครับที่ผมอยากรู้มากๆไปกว่านั้น..ประสบการณ์ตรงจากผู้ที่ห้อยหลวงปู่แบบเจอมากับตัวเองว่าท่านเด่นทางไหนมากครับ..ท่านใดทราบหรือมีคนรู้จักที่เจอประสบการณตรงจากหลวงปู่ช่วย..แขร์..ประสบการณ์ให้ฟัง..จาขอบพระคุณอย่างสูงครับ..เหตุผล...สมเด็จก็รูๆกันอยู่ครับว่าชาตนี้ไม่รู้จาได้แค่เห็นตัวจิงกันหรือเปล่าไอ้ที่จาได้มาครอบครองผมว่าเก็บตังส์ซื้อ..เครื่องบิน...น่าจาง่ายกว่านะอีกอย่างในเนื้อมวลสารของหลวงปู่ลำภูก็มีส่วนผสมของเนื้อสมเด็จมากมาย..ถ้ารู้แจ้งเห็นจิงกับประสบการณ์ผมคนึงหละครับที่จาเบนเข็ม.เก็บ..หลวงปู่ดีกว่า..ในความรู้สึกผมนะ...ผมว่าดีกว่าบางขุนพรหม09ที่ปั่นกันซะ..เกินตัว..แล้วโดยภาพรวมหลวงปู่ลำภูก็เป็นลูกศิษย์ที่สายตรงของวัดระฆังแล้วเกิดก่อน09ด้วยซ้ำ..แล้วที่เอามาหรอกขายเป็นบางขุนพรหมที่เล่นกันเป็นล้านมันก็มี..นัยยะ..ให้คิดแล้วครับผม..ท่านว่ามะ

20. crodile

ผมแนะนำให้ครับพยามเข้าหาน้า..เอ๋อยุทธยา..ให้ได้นะครับ...พูดกับน้าเค้าเพราะๆ...เดี๋ยวน้าเอ๋ท่านหาให้เองหละครับ..ท่านนี้สายตรงตัวจิงครับ...