พระปิดตาผงกระดูกผี อาจารย์หนู วัดโพธิ์ กทม. ปี2485 พิมพ์ลึก แท้ป่าวครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย หวานอุบล, 7 ธันวาคม 2011.

1. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตาผงกระดูกผี อาจารย์หนู วัดโพธิ์ กทม. ปี2485 พิมพ์ลึก แท้ป่าวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ต้องไปถาม คุณพี เสาวภา ว่าแท้หรือไม่แท้
    ผมเคยเห็นแต่ในรูป เป็นเนื้อขาว ๆ เหลือง ๆ ไม่เคยเห็นเนื้อดำ

แต่ดูแล้วไม่ชอบครับ รอท่านอื่นตัดสินผลต่อไป

3. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ยังไม่ผ่านครับกระดูกผีวัดโพธิ์จริงๆไม่ใช่เนื้อนี้ครับ...หากจำเนื้อได้ก็ไม่ต้องดูพิมพ์ต่อครับ

4. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ จะได้หายคาใจ

5. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่เคยเห็นปิดตาผงกระดูกผีสีดำเช่นกัน
    แต่ที่สำคัญคือเนื้อหามวลสารยังไม่ใช่
    พิมพ์พระไม่สามารถนำมาตัดสินเก๊แท้
    เพราะมีพิมพ์หลายแบบ เห็นมาไม่น้อยกว่าสี่แบบ
    ถ้าจะพิจารณามาตรฐานของพิมพ์ก็ถือว่าเล่นยากครับ
    เคยศึกษาเพราะอยากได้ สุดท้ายไปจบที่ผงพรายกุมารของ ลป.ทิมแทน
    มีภาพจากหนังสือเก่าชั้นครูเล่มหนึ่งที่ซื้อไว้
    ก็เลยอยากให้เห็นเนื้อของแท้นะครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มองแง่ดี อาจจะของอาจารย์อื่นน่ะครับ

เคยเห็นแต่ ขาวๆ นวลๆ ครับ มีความแห้งความเก่า มีร่องรอย เนื้อหด ย่น เหนอะ มีคราบไคล น้ำว่าน และไม่ใช่ปูนขาวครับ เป็นปูนแคลเซี่ยมจากกระดูก ป่นละเอียด ปนว่านบดละเอียด เขาว่ามีว่าน ๑๐๘ แต่ว่านเด่นๆ คือ ว่านโพลง ( เขาว่ามีตัว ) และ ว่านกระสือ ( เขาว่ามีแสง ) ผมไม่เคยคิดจะเอาว่านแบบนี้มาปลูกในบ้านเลยไม่เคยเห็น ฟังแต่เขาว่า

องค์นี้อาจจะเป็นวัดอื่น

แต่ท่านจะใช้พระวัดนี้ ต้องเป็นคนมีวิชาน่ะครับ เพราะถ้าเห็นอะไร มีอะไรแปลกๆ หลวงพ่อท่านจะให้คาถากำกับมา ต้องทำตามวิธี ตามครูครับ ไม่งั้น เจอองค์เฮี้ยนๆ อาจจะโดนเอง ถ้าสติอ่อน จะสติแตกได้ หรือ คนรอบข้าง เด็ก ผู้หญิง คนแก่ อาจจะป็อกเด้ง จะเอ๋ ได้ครับ...แหะๆ

พระนี่มีปลอมยุคหนึ่งจากเซียนใหญ่ ยุคพันทิพย์ ประตูน้ำ เขียนลงในหนังสือพระเครื่องดัง รายปักษ์ ( มั้ง มันนานจัดชักลืมๆ ) ของปลอมกระจายไปทั่ว พอแยกได้ ลองหาดูตามเน็ตน่ะครับ มีภาพเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2011
  7. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    มีแต่พิมพ์บัวจุดให้ดู...พระเก่าต้องดูความเก่าไม่ได้ดูที่ความสดรวมทั้งเนื้อต้องแห้งเพราะเนื้อหามวลสารทำปลอมไม่ได้เด็ดขาด...จะเชื่อ/ไม่เชื่อแล้วแต่วิจารณญาณ

ขนาดไฟล์:
      92.5 KB
      เปิดดู:
      685
      ขนาดไฟล์:
      69.2 KB
      เปิดดู:
      658
  8. Samurai Samui

Samurai Samui สมาชิก

รบกวนพี่ๆๆดูให้หน่อยครับ พอตอนขนส่งมาแตกปลายขอบนิดหน่อย

9. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ของคุณซามูไร เป็นของเก๊สนามครับ ของแท้ไม่ใช่แบบนี้ครับ