ผมเอาหมาวัดมาเลี้ยง บาปไหม ครับ ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย shimagu, 21 กันยายน 2010.

1. shimagu

shimagu Active Member

25 ธันวาคม 2009
    คือ แฟนผมเป็นคนรักหมามาก แล้ว ก็ไปทำบุญที่วัดครับ มีคนในวัดซักคนไม่แน่ใจ มาบอกว่า หมาวัดเกิดลูกอยากได้ ไหม เพราะที่วัด มีหมาเยอะมากๆ ครับ เกิดลูกแล้ว เกิดลูกเล่าไม่รู้จบ พระท่านก็เลี้ยงไม่ไหว มีแต่คนเอามาปล่อย ผมเลยเอาลูกสุนัขที่วัดมาเลี้ยง 2 ตัว เลี้ยง ดูอย่างดี มากๆ เหมือนหมาไฮโซเลย เพื่อนๆ คลอกเดียวกันที่วัดดูไม่ได้เลย ไม่เป็นปัญญาเลี้ยงหมดครับ มันหลายตัวเกิน

เข้าเรื่องกันเลย เรื่องมีอยู่ว่าผมกับแฟนก็ซื้อมาปลั๊กมา อีก 1 ตัวเลี้ยงได้ ปี กว่า ๆแล้ว แฟนเลยคิดจะเอาไปผสมขายลูก ของหมาปลั๊ก ผมก็บอกอย่าทำเลย บาป แฟนก็ถามผมว่า แล้วตอนที่เราเอาหมามาจากวัด ไม่บาปเหรอ พลากแม่พลากลูกออกจากกัน เลยอยาก ทราบความเห็นของ ทุกคนหน่อยครับ ว่า บาปไหม

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าไปคิดมากครับ....แบ่งเบาภาระสงฆ์.....มันจะไปบาปตรงใหน.....

หนึ่งได้ช่วยสงฆ์ สองได้ช่วยหมา.....มีแต่คุณและคุณ.....

ปกติแม่ผมก็ชอบทำบุญโดยการฉีดยาคุมให้หมาวัด....เพราะพระสงฆ์ท่านลำบากมากนะครับ....หมาเยอะนี่ลำบากนะ.....

3. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

หมาวัดก็เป็นสมบัติของวัดนะคะ แต่ถ้ามากเกินไปก็เหนื่อยพระท่าน (มีวัดมากมายที่มีภาระเรื่องนี้เยอะมาก พวกคนรักสัตว์ไปช่วยกันคนละตัว สามตัวก็จะดีมากเลย ๕๕๕) ถ้าคุณขออนุญาตรับเขามาจากเจ้าอาวาสท่าน...ถือว่าท่านอนุญาตแล้ว ไม่เป็นไร หรือว่ากลัวว่าจะลำบากใจ ก็ไปอธิษฐานกราบพระประธาน ขอขมาและขอชำระหนี้สงฆ์เสีย

ถามโดยส่วนตัวของยิ้ม...ยิ้มมองว่าจุดประสงค์ดี ตั้งใจดี พระท่านก็คลายภาระ เลี้ยงเขาให้มีความสุขก็ดี

4. prapanuch

prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการแบ่งเบาภาระสงฆ์ ถือว่าไม่เป็นไรถ้าเลี้ยงดูอย่างดีเป็นกุศลค่ะ

5. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    แบ่งเบาภาระของทางวัดก็ดีนะ
    แต่อะไรก็ตาม แม้แต่ใบไม้ใบเดียว หรือฝุ่นเม็ดเดียว ถ้ามาจากในวัด ก็เป็นของวัด

กรณีนี้ควรจะบอกเจ้าอาวาสให้รับรู้ซะ ท่านจะบอกกับพระลูกวัดให้พระทั้งวัดรับรู้เองและอนุญาติ จะได้ไม่ติดหนี้สงฆ์

6. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ทำด้วยเจตนาทีดี ช่วยเหลือให้ได้มีที่อยู่ที่กินที่ดี แบ่งเบาภาระของวัด ไม่ปาปหรอกครับ
    บางทีหมาพวกนี้ก้อมีคนมาปล่อยเองบ้าง หนีร้อนมาพึ่งเย็นบ้าง ทางทีดีบอกแกพระท่าซะนิดก้อดี เผื่อมีคนนำมาถวายไว้ แต่เลยมาแล้วก้อไม่เป้นไรผมว่าสำคัญที่ "เจตนา"เป้น ประธานของกรรมทั้งปวง

โดยความเห้นส่วนตัวผมไม่เห้นด้วยกะการนำหมามาผสมพันธ์ขาย การนำสัตว์มาเพาะเลี้ยงเพื่อขายไว้เพื่อนำไปเลี้ยงดูเล่น จนถึงหนักไปกว่านั้นเพื่อฆ่านำมาเป้นอาหารอะไรก้อตามแต่ เพราะหากลูกหมาออกมาพิการท่านจะเลี้ยงหรือไม่ ??? ขายลูกหมาไม่ออกท่าทำอย่างไร ??? แม่หมา พ่อหมาเวลาที่แก่ทำอย่างไร ผมเห้นคนที่ทับหมาบ้าง คนทีเอามาเลี้ยงแล้วขายมันตอนโตแล้วบ้าง น่าสงสารมันมากๆๆนะครับ
    หาอาชีพอื่นดีกว่าครับ ไม่ต้องไปกังวลว่าจะไปเบียดเบียนชีวิตใคร หนทางในโลกนี้มีอีกมาก ๆๆๆ ให้ท่านเลือกเดิน เลือกประกอบอาชีพ ๆๆ ขอให้ตัดสินใจได้ถูกทางนะครับ ๆๆ

7. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    หมาวัดคงไม่ใช่สมบัติของวัด สัตว์ที่เข้่าไปพึ่งใบบุญของวัดมันเป็นอิสระของมัน เหมือนคนเข้าไปกินข้าววัดนอนในวัดก็ไม่ใช่สมบัติของวัด การเอาหมามาจากวัดก็เป็นการช่วยลดภาระของพระในการดูแล ซึ่งก็ดีแล้ว

8. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

มีเมตตาและคิดที่สงเคราะห์เขาให้มีชีวิตที่ดีขึ้น
    ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีนะค่ะ แต่ก่อนจะนำออกจากวัดควรบอกกล่าวพระสงฆ์ท่านก่อน
    ก็จะได้สบายใจ
    เมตตาธรรมค้ำจุนโลก

9. shimagu

shimagu Active Member

25 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณมากครับ คือตอนเอามาได้บอกกับพระในวัดและเจ้าอาวาสให้รับทราบแล้วครับ ซึ่งท่านก็ยินดีเพราะหมาในวัดเยอะเหลือเกิน มีแต่คนเอาปล่อย

เรื่องของเรื่องคือแฟนผมเค้ารักหมามากครับ ชอบดูแลเลี้ยงดู ต่างๆนาๆเลยอยากทำ ธุรกิจที่เกี่ยวกับหมานี่แหละครับ ผมก็รู้ว่ารักแต่นะมันก็บาป ถ้าไม่ได้เป็นสัตวแพทย์นะ ทำอาชีพขายหมาก็บาป คือเขาอยากมีฟาร์มหมาด้วยแหละ เรื่องพิการ หรือ ดูแล จนแก่เฒ่าผมว่าเขาทำได้ดีเลยแหละ แต่อย่างว่าอาชีพพวกนี้ บาปแน่ๆ เดี๋ยวจะบอกแฟนนะครับทำอย่างอื่นดีกว่า ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ

บุญรักษา นะครับ

10. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ที่จริงแล้ว ก็ไม่ได้มีบัญญัติ ไว้ว่า วัดจะต้องเลี้ยงสุนัขหรือสัตว์อะไร เพียงแต่คน เห็นว่า วัดเป็นเขตอภัยทาน เมื่อเลี้ยงแล้ว เบื่อ ก็เอามาปล่อยวัด สร้างภาระมากมาย ให้กับพระสงฆ์

การที่ท่านนำสุนัข วัดมาเลี้ยงดูอุปการะ ก็นับว่าดีครับ ที่จริงแล้ว หากเป็นไปได้ ช่วยกันจับสุนัขในวัดมาฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ด้วยก็จะดีครับ จับมาทำหมัน ป้องกันไม่ให้มันเพิ่มปริมาณ ที่จริงติดต่อประสานกับมหาวิทยาลัยที่เขามีคณะสัตวแพทย์ นิสิตเหล่านี้จะได้ฝึกฝนด้วย

11. สนังกุมารพรหม

สนังกุมารพรหม เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    หมาวัดไม่ใช่สมบัติของวัดหลอกครับ แต่พระท่านจำต้องเลี้ยงเอาไว้เพราะสงสารมันก็เท่านั้นเอง ยิ่งตัวเมียนะในพระวินัยถือว่าเป็นสิ่งต้องห้ามเลยนะครับ สำหรับพระท่านแล้วจะจับจะคลำไม่ได้เลยครับ เป็นอาบัติ แต่เป็นอาบัติเล็กน้อย

เอามาเลี้ยงหนะดีแล้วครับ แต่ขอพระท่านก่อนจะดีมากๆครับ ขอมาเลี้ยงทั้งวัดได้ยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

12. ming 123

ming 123 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2010
    ดีมากๆครับเราได้ช่วยเราด้วยอนุโทนาครับ

แต่ถ้าไม่สบายใจก็ไปขอขมาพระประธานหยอดตู้ชำระหนี้สงฆ์

13. Attila 333

Attila 333 เป็นที่รู้จักกันดี

มันจะก่อกรรมก็ตรงที่ไปพรากแม่พรากลูก พรากครอบครัวของเขา

14. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    การกระทำบางอย่างของมนุษย์นั้น เป็นบาปถ่ายเดียว

การกระทำบางอย่างของมนุษย์นั้น เป็นบุญถ่ายเดียว

การกระทำบางอย่างของมนุษย์นั้น เป็นทั้งบุญและเป็นทั้งบาป ผสมปนเปกัน แล้วแต่ว่าข้างไหนจะมากกว่ากัน เช่น กรณีทหารปกปักรักษาอธิปไตยของชาติ แต่ก็ต้องฆ่าอริราชศัตรู เป็นต้น

กรณีของเจ้าของกระทู้ก็เหมือนกับกรณีที่ 3 คือ มีทั้งบุญและมีทั้งบาป
    เป็นบุญตรงที่แบ่งเบาภาระของวัดประการหนึ่ง เป็นบุญตรงที่มีเมตตาต่อเพื่อนร่วมทุกข์ร่วมสุขด้วยกันในวัฏสงสารนี้อีกประการหนึ่ง

แต่เป็นบาปตรงที่เป็นการพรากลูกพรากแม่เค้า ซึ่งเป็นประเด็นที่หลายคนมองข้ามไป เพราะฉะนั้นในเรื่องหลักของกรรมนั้น ถ้ามองด้านเดียวก็คงไม่ได้ ต้องมองอย่างรอบด้าน

ในทางกลับกันถ้าลูกหมานั้นโตเต็มวัย แม่ไม่หวง อย่างนั้นลูกหมานั้นก็มีชีวิตอิสระของตัวเอง คุณพามาเลี้ยงก็ไม่เป็นไร

และจากตรงจุดนี้ คุณก็คงจะมั่นใจมากยิ่งขึ้นไปอีกว่า การเพาะลูกหมาขายนั้น มันบาปหรือไม่บาป ถ้าไม่เชื่อ ลองไปถามครูบาอาจารย์ที่ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบดูว่า ถ้าท่านเป็นฆราวาส ท่านจะเลือกอาชีพเพาะลูกหมาขายมั้ย ถ้าท่านเลือกอาชีพได้นะครับ คำตอบทีได้รับ จะทำให้คุณยิ่งมั่นใจว่าคุณคิดถูกหรือคิดผิด

ประเด็นต่อไปคือ บรรดาสรรพสัตว์ทั้งหลายที่เข้ามาพึ่งใบบุญของวัด หรือที่วัดเลี้ยงดู เอาตามกรณีนี้เลยคือ หมา ถือว่าเป็นของสงฆ์มั้ย ? เอ้อ น่าคิด ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะตีความว่าของสงฆ์คืออะไร ของสงฆ์เป็นสัตว์มีชีวิตได้หรือไม่ หมาเห่าคนแปลกหน้า ช่วยเห่าเตือนหลวงพ่อหลวงตา เป็นประโยชน์ต่อวัดหรือไม่ เอ้อ น่าคิด ผมไม่ขอฟันธง เพราะไม่รู้ เพียงแต่มันนึกตระหงิดๆ

สิ่งที่น่าคิดต่อไปก็คือ สมมติว่าไม่ใช่ของสงฆ์ก็จริงอยู่ แต่การที่มานำปลา หมา แมว ที่อาศัยวัดไป โดยไม่บอกกล่าวพระท่าน เป็นบาปขนาดไหน ปรับโทษใกล้เคียงกับการขโมยของสงฆ์อีกหรือปล่าว คำตอบก็คือ ผมก็ไม่ทราบ เพราะความรู้ไม่ถึง แต่ฝากไว้เป็นข้อคิด

เผอิญเรื่องนี้เจ้าของกระทู้ท่านบอกกล่าวเจ้าอาวาสไปแล้ว ก็เลยตัดตรงนี้ไปได้....

อือม์ เรื่องหมาๆ ที่ไม่ใช่หมูๆ

15. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    นึกอะไรขึ้นมาได้อย่างหนึ่งคือ

การกระทำบางอย่างแม้เป็นบุญ ไม่เป็นบาป แต่ก็ก่อให้เกิดการจองเวรจองกรรมขึ้น ยกตัวอย่างเช่น เปิดโปงการทุจริต ซึ่งดูแล้วก็ไม่ทราบว่าจะบาปตรงไหน แต่ก็ก่อให้เกิดการจองเวรขึ้น

เอาอีกตัวอย่างที่ใกล้ตัวคือ การตอบกระทู้ธรรมะ แม้บางครั้งจะเป็นบุญ เพราะเป็นการให้ธรรมทาน เป็นการให้สัมมาทิฐิ แต่เนื่องจากคำตอบไปขัดกับบางคำตอบ ก็ทำให้เกิดการจองเวรจองกรรมได้เหมือนกัน

นี่แหละหนอเรื่องยุ่งๆของคน

มีคนที่ไหน มีกวนที่นั่น เพราะการคน ก็คือ การกวน นั่นเอง ....

(deejai)

16. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ขึ้นกับเจตนานะ

เอาหมาวัดมาเลี้ยง เพราะ สงสาร อยากสงเคราะห์ อันนี้ %กุศล มากกว่าบาป
    แม้คุณพรากลูกพรากแม่ของหมาก็จริง แต่ คุณก็ได้สงเคราะห์สงฆ์ และมีเจตนาดีๆ ให้กับหมานั้น ด้วย เป็นการแลกเปลี่ยน ถ้ากลัวผลสืบเนื่องก็ไปขอกับเจ้าอาวาส พร้อม ชำระหนี้สงฆ์แก้เคล็ดก็แล้วกัน จะได้สบายใจ

เอาหมามาเลี้ยง เพื่ออยากเอาลูกเข้าไปขาย เก็งกำไร อันนี้ โลภนี้นา
    เงินล้วนๆ ตัวกูเพื่อกูล้วนๆ อันนี้ก็บาปล้วนๆ เหมือนกัน

กรรม เกิดจากการกระทำ ( ทำ หนะ เกิด กรรม อยู่แล้ว ทำดี ก็กรรมดี ทำชั่ว ก็กรรมชั่ว)
    กุศล หรือ บาป เป็นเรื่องของเจตนา

“เจตนาหัง ภิกขเว สีลัง วะทามิ” เจตนาเป็นตัวศีล
    “เจตนาหัง ภิกขเว ปุญญัง วะทามิ” เจตนาเป็นตัวบุญ