ปิดตำนานฮูฒันร่าแล้ว เรามาคุยเรื่อพระพุทธเจ้าต่อเถอะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ME_O, 31 กรกฎาคม 2009.

1. ME_O

ME_O สมาชิก

พอดีเถียงกับเด็กฮูฒันร่า เลยนึกได้เรื่องสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 5 พระองค์เลยเอามาฝาก(อ่านข้อมูลเพิ่มเติม หลังจกลืมไปแล้ว)

ทำให้อึ้ง(อีกครั้ง) สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แต่ละองค์ อย่างกะอุลตร้าแมน

พระกกุสันธพุทธเจ้า หลังจากได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรกจากพระพุทธเจ้า
    เมื่อสมัย เป็นพระโพธิสัตว์หลังจากนั้น 8 อสังไขยแสนกัป
    ได้สร้างบารมีกับพระพุทธเจ้าอีกประมาณ 37,024 พระองค์
    เป็นศรัทธาพุทธเจ้า อายุไขย 40,000 พรรษา
    พระสรีระสูง 40 ศอก หรือ 20 เมตร
    บำเพ็ญทุกกิริยาชาติสุดท้าย 10 เดือน
    พุทธรังสีสร้านไปไกล 10 โยชน์ (160 กิโลเมตร)

พระโกนาคมพุทธเจ้า หลังจากได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรกจากพระพุทธเจ้า
    เมื่อสมัยเป็นพระโพธิสัตว์หลังจากนั้น 8 อสงไขยแสนกัป
    ได้สร้างบารมีกับพระพุทธเจ้าอีกประมาณ 37,024 พระองค์
    เป็นศรัทธาพุทธเจ้า อายุไขย 30,000 พรรษา
    พระสรีระสูง 30 ศอก หรือ 15 เมตร
    บำเพ็ญทุกกิริยาชาติสุดท้าย 1 เดือน
    พุทธรังสีสร้านไปไกล ตามแต่พระประสงค์

พระกัสสปพุทธเจ้า หลังจากได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรกจากพระพุทธเจ้า
    เมื่อสมัยเป็นพระโพธิสัตว์หลังจากนั้น 8 อสงไขยแสนกัป
    เป็นศรัทธาพุทธเจ้า อายุไขย 20,000 พรรษา
    พระสรีระสูง 20 ศอก หรือ 10 เมตร
    บำเพ็ญทุกกิริยาชาติสุดท้าย 7 วัน
    พุทธรังสีสร้านไปไกล ตามแต่พระประสงค์

พระศากยมุนีโคดมพุทธเจ้า หลังจากได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรกจากพระพุทธเจ้า
    เมื่อสมัยเป็นพระโพธิสัตว์หลังจากนั้น 4 องไขยแสนกัป
    ได้สร้างบารมีกับพระพุทธเจ้าอีก 24 พระองค์ ซึ่งน้อยมาก
    เป็นปัญญาพุทธเจ้า อายุไขย 80 พรรษา
    พระสรีระสูง 4 ศอก หรือ 2 เมตร
    บำเพ็ญทุกกิริยาชาติสุดท้าย 6 ปี
    พุทธรังสีสร้านไปข้างละ 1 วา เป็นปกติ

พระอริยเมตตรัยพุทธเจ้า หลังจากได้รับพุทธพยากรณ์เป็นครั้งแรกจากพระพุทธเจ้า
    เมื่อสมัยเป็นพระโพธิสัตว์หลังจากนั้น 16 อสงไขยแสนกัป
    ได้สร้างบารมีกับพระพุทธเจ้าอีกประมาณ 477,029 พระองค์
    เป็นวิริยะพุทธเจ้า อายุไขย 80,000 พรรษา
    พระสรีระสูง 80 ศอก หรือ 40 เมตร
    บำเพ็ญทุกกิริยาชาติสุดท้าย 7 วัน
    พุทธรังสีสร้านไปไกล ยังกำหนดไม่ได้

ดูดิ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน องค์เล็กสุดเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2009
  2. บุคคลไปทั่ว

บุคคลไปทั่ว เป็นที่รู้จักกันดี

มีตำนานขององค์แรกหรือเปล่าครับ คงบำเพ็ญนานน่าดู เพราะไม่สามารถสร้างบารมีอันเป็นอเนกอนันต์กับพระพุทธเจ้าองค์ใดได้

3. ME_O

ME_O สมาชิก

พระตัณหังกรพุทธเจ้า เหรอ ไม่ยักนึกออกแหะเดี๋ยวลองค้นให้

4. JK!

JK! สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2006
    อืมห์นานเหมือนกันจนผมจำศอกเป็นวาไปแล้ว ลืมไปพระโคดม ๔ ศอก เท่าเรา ๆ ท่าน ๆ
    องค์อื่นก็มีหน่วยเป็นศอกเหมือนกัน

5. JK!

คุณสมโภช แสงเดือนฉาย แกบอกว่า ตอนที่ทำงานกับอาจารย์เอญิ ซึบูราย่านั้น
    หนังญี่ปุ่นมีแต่ก๊อตสิล่า แกเลยคิดว่าน่าจะมีการสร้างหนังโดยมีเทพเจ้ามาปราบปีศาจ
    แกเลยดัดแปลงจากตำนานพุทธ อุลตร้าแมนจึงถอดแบบทุกอย่างออกมาจากตำนานพุทธ
    ไม่ว่าจะเป็นสรีระ อายุขัย แม้แต่เค้าหน้า(ซึ่งมาจากพระพุทธรูปสุโขทัย)
    ไม่แปลกหรอกครับที่พระพุทธเจ้าจะเหมือนอุลตร้าแมน
    ก็อุลตร้าแมนน่ะก๊อปพระพุทธเจ้ามาทั้งดุ้นนี่ครับ

6. ME_O

ME_O สมาชิก

อ๋อ เป็นเช่นนี้นี่เอง

ผมลองเซิร์ทพักนึงและ ไม่ยักมีคนลงเรื่องพระตัณหังกรพุทธเจ้า ยอมแพ้และ ใครรู้ประวัติ ช่วงลงทีครับ เดี๋ยวให้รางวัล 1 จุ๊บ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2009
  7. จื่อหลิง

จื่อหลิง เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    คุณ ME O ครับ ห้ามกล่าวแบบนั้นะครับมันอันตรายให้ใช้คำว่า องค์ แทนะครับ (ข้อความสีแดงนั่นแหละ)

8. ME_O

ME_O สมาชิก

ขอบคุณครับ แก้แล้ว

9. Bkkianmar

Bkkianmar Active Member

27 กันยายน 2008
    เพื่อ???

10. ME_O

ME_O สมาชิก

คืออะไรครับ เป็นปริศนาธรรมหรือปล่าว หมายถึงอะไร

11. Wonder Girls

Wonder Girls สมาชิก

31 กรกฎาคม 2009
    ^_^

ต่อไปมนุษย์จะตัวเล็กลงไปเรื่อยๆ อันเนื่องมาจาก คุณธรรมเสื่อมลง อาหารเลวลง
    เมื่อถึง กาลียุค มนุษย์จะมีอายุแค่ 10 ปี ตัวเตี้ยถึงขนาดต้องสอยมะเขือกินนะคะ

...อนุโมทนาค่ะ

12. JK!

เอ่อ ต้องขออนุญาติแก้ความเข้าใจผิดนะครับ
    เพราะเรื่องพุทธศาสนานี่จะจำกันไปผิด ๆ ไปได้ อันตรายครับ
    ที่คุณว่ามานั้นคือ "มิคสัญญียุค" นะครับ
    อย่าเอาตำนานพุทธกับพราหมณ์ไปปนกันนะครับ

มิคสัญญียุคนั้นเป็นกาลล่วงเลยหลังพระพุทธองค์ปรินิพนานไปได้ ๓๐๐๐ ปี
    ภาษาชาวบ้านก็พ.ศ. ๓๐๐๐ นั่นล่ะครับ

โลกจะเกิดการวิปริต พืชพันธุ์ธัญญาหารทั้งหลายทั้งปวงจะเป็นพิษหมดสิ้น
    เหลือเพียงหญ้ากับแก้เท่านั้นที่ยังบริโภคได้ มนุษย์จึงร่างกายแคระแกรนลง
    อายุเฉลี่ยก็ลดลงเหลือเพียงหนึ่งในสิบ(จากเฉลี่ยร้อยเหลือเป็นไม่เกินสิบปี)
    มนุษย์มองเห็นกันเป็นเพียงเนื้อ(มิคค)ฆ่าแกงกันกินเป็นอาหารได้
    คุณธรรมจะเสื่อมทรามลงขนาดเด็กอายุ ๕ ขวบก็จะถูกจับทำเมียได้

ส่วนกาลียุคนั้นเป็นยุคสุดท้าย ๑ ใน ๔ ยุคของฮินดูเขานะครับ

13. ME_O

ME_O สมาชิก

จับกันกิน... งั้นต้องเรียนมวยไว้สอนลูกสอนหลานไว้แต่เนิ่น ๆ น้องฮู ไปใหน กลับมาสอนหน่อยเร็ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2009
  14. JK!

ไปเรียนกับต้นฉบับที่ดาว M78 ดีกว่าครับ
    ระดับนั้นปล่อยแสงได้ด้วย

15. Wonder Girls

Wonder Girls สมาชิก

31 กรกฎาคม 2009

ขอบคุณค่ะ อ๋อชื่อ มิคสัญญียุค เหรอคะ แหะๆเราจำผิด นึกว่า กาลียุค อ่ะค่ะ ^_^

16. JK!

ม่ายเปงรายคงเลามังจำผิกจำพากกังล่ายน่อ

17. ME_O

ME_O สมาชิก

เจ้าพ่ออุลตร้า ช่วยลูกฮิปโปด้วย(เล็กกว่าช้างนิดนึง)

18. JK!

อย่าลืมอุลตร้าแมนคิงส์นะครับ รายนั้นมีพลังจิตแล้วก็เวทย์มนต์ด้วย

19. Prachyaz

Prachyaz Active Member

กระทู้เนี๊ยส่อปรามาสป่าวเนี๊ย

20. ME_O

ME_O สมาชิก

ไม่ได้ส่อ ไม่ได้เสียดครับ แค่จะปิดประเด็นฮูฒันร่า เพราะเถียงกันแล้วน้องเค้าคงได้บทสรุปแล้ว เลยชวนมาคุยเรื่องพระพุทธเจ้าดีกว่า คุยกันแบบสบาย ๆ ไม่ต้องคิดมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2009