นั่งสมาธิในเวลาที่ร่างกายไม่แขงแรง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วอละจิด, 21 พฤศจิกายน 2012.

1. วอละจิด

วอละจิด Active Member

26 มิถุนายน 2012
    คุณเคยนั่งสมาธิเวลาร่างกายไม่แขงแรงไหมครับ

ผมนั่งสมาธิในเวลาที่ร่างกายไม่แขงแรง เช่น อ่อนเพลีย เหนื่อย นั่งประมาณ 30 นาทีแล้วก็นอน พอดึก ก็จะสะดุ้งตื่นแล้ววิ่งออกไปนอกห้อง เหมือนคนนอนละเมอ เหตุผลที่สะดุ้งตื่น เพราะหายใจไม่ได้ ต้องวิ่งออกไปนอกห้องถึงจะหายใจได้ แต่ในห้องอากาศก็ถ่ายเทดีนะครับ ปกติก็ไม่เป็น จะเป็นแต่ตอนนั่งสมาธิในเวลาที่ร่างกายไม่แขงแรงเท่านั้น เลยอยากถามว่า ทำไมถึงเป็นแบบนี้ครับ มีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ

2. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดผม..มันไม่เกี่ยวเลยครับกับการละเมอ ตรงข้าม หากทำ สมาธิจะทำให้ไม่นอนละเมอสติจะเด่นชัด ฝันชัดเจนถึงไม่ยอมฝันเป็นเดือนๆ นะครับ

3. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    เคยเป็นเหมือนกันค่ะ เหมือนมันมีสองกายแล้วมันกระเพื่อมทรมานน่าดู

4. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เคยแต่ใช้สมาธิในช่วงร่างกายไม่แข็งแรง... ยกจิตออกมาจากเวทนาเลย จะได้ไม่ทุกข์ร้อนกับร่างกายครับ