ทำบุญโดยใช้เงินคนอื่นจะได้บุญไหม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย หนูตุ่ม.com, 10 กุมภาพันธ์ 2009.

1. หนูตุ่ม.com

หนูตุ่ม.com สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนอีกแล้วค่ะ คือหนูชอบทำบุญมากและก็ทำบุญมาเรื่อยๆแต่เงินที่เอามาทำไม่ไช่เงินหนู
    มีครั้งนึงหนูใส่บาตรตอนเช้าพอใส่เสร็จเพิ่งเข้าใจคำว่าอิ่มบุญเป็นยังไงก็เพิ่งครั้งนี้ครั้งแรกและครั้งเดียวหนูอยากถามว่าเพราะอะไรทำไมหนูถึงรู้สึกแบบนี้ทั้งๆที่เงินที่หนูเอาไปซื้อของใส่บาตรให้พระมันไม่ใช้เงินหนูค่ะมันเป็นเงินที่หนูหยิบมาโดยที่ยังไม่ได้บอกเจ้าของเงินเค้า(จะเลยว่าขโมยมาก็ได้นะค่ะ)............หนูถึงแปลกใจมากไงค่ะว่าทำไมหนูถึงอิ่มบุญได้มากขนาดนี้ทั้งๆที่ไม่ใช่เงินหนู
    และแม้บางครั้งเงินที่หนูตั้งใจทำบุญเป็นเงินของหนูเองเป็นเงินที่หนูได้มาจากการทำงานแต่ทำไมหนูถึงไม่มีความสุขกับการทำบุญเลยค่ะหนูทำไปเหมือนกับมันเป็นหน้าที่ที่หนูต้องทำไม่เข้าใจค่ะ

หนูอยากทราบว่าหนูจะบาปมากไหมค่ะเพราเงินที่หนูหยิมมาเป็นเงินของแม่คนที่ 2 ของหนูก็ว่าได้แล้วพอจะมีวิธีไหนบ้างค่ะที่หนูจะชดใช้บาปกรรมตรงนี้

แต่ทุกครั้งเงินที่หนูหยิบมาโดยไม่ได้บอกหนูก็เอาไปให้แม่หนูนะค่ะหนูจะนึกถึงท่านตลอดเลยประมาณว่าได้จากตรงนี้มาก็เอาไปให้ตรงนั้น บาปหนักมากเลยใช่ไหมค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

2. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อาเงินคนอื่นไปโดยไม่ได้รับอนุญาตุเป็นบาปผิดศีลข้อสอง
    แต่นำเงินนั้นไปทำบุญก็เป็นกุศลแต่ได้บุญไม่เต็มที่เพราะวัตถุทานไม่บริสุทธิ์ แต่ที่จิตคุณอิ่มเอิบเพราะใจคุณจับในบุญนั้น

และแม้บางครั้งเงินที่หนูตั้งใจทำบุญเป็นเงินของหนูเองเป็นเงินที่หนูได้มาจากการทำงานแต่ทำไมหนูถึงไม่มีความสุขกับการทำบุญเลยค่ะหนูทำไปเหมือนกับมันเป็นหน้าที่ที่หนูต้องทำไม่เข้าใจค่ะ

อาจเป็นได้ว่าใจยังตระหนี่ในทรัพย์นั้น ยังนึกเสียดายในทรัพย์นั้นเพราะทรัพย์นั้นเป็นของคุณเองจึงยากที่จะตัดออก หรือเหตุผลอื่นที่ตัวคุณเองรู้ดีที่สุดลองสังเกตุใจดูซิครับ
    แล้วพอจะมีวิธีไหนบ้างค่ะที่หนูจะชดใช้บาปกรรมตรงนี้

บอกแม่คุณตามตรงแล้วเอาเงินไปคืนครับ

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ก่อนอื่น เงืนนี้ หนูมีสิทธิ์ไหม ครับ
    สมมุติ เงิน พ่อ แม่ แต่ ท่านบอกเรา ว่า หยิบไปใช้ได้
    ไม่ถือว่า ขโมย แค่ วิสาสะ
    แต่ ถ้า ไม่มีสืทธื ก็ ขโมย ครับ

ส่วน ที่ได้บุญ
    เพราะ ตอนนั้นจิตเราใสมาก เรา มุ่งที่จะทำบุญ ครับ
    ส่วน พอเสร็จ ก็เลย กังวล

รับ ไปกราบขอขมา แล้ว บอกท่านครับ
    แบ่งบุญกันไป