ถ้าเราสวดบทพระมหาจักพรรดิ แล้วเราต้องสวดบทอื่นด้วยมั้ย เช่น พระไตรปิฎก ธรรมจักร

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Fascinate, 28 พฤษภาคม 2010.

1. Fascinate

Fascinate Active Member

ถ้าเราสวดบทพระมหาจักพรรดิ แล้วเราต้องสวดบทอื่นด้วยมั้ย เช่น พระไตรปิฎก ธรรมจักร ชินบัญชร

แล้วถ้าสวดบทอื่นด้วย ต้องสวดอันไหนก่อน หลังคับ รบกวนด้วยนะคับ ^^

2. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    มารอฟังคำตอบด้วยคน

3. ~!ปราบไตรจักร!~

~!ปราบไตรจักร!~ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอตอบในฐานะที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ดู่หลวงตาม้านะครับ
    เท่าที่เคยได้ฟังธรรมจากท่านหลวงตาม้ามา ก็พอจะทราบว่า
    จะสวดบทอื่นร่วมด้วยก็ได้ หรือจะสวดเฉพาะบทจักรพรรดิบทเดียวก็ได้
    เพราะบทนี้เป็นการสาธยายกำลังจักรพรรดิและพระรัตนไตรครอบคลุม
    แต่ถ้าเราสวดบทอื่นรวมด้วย จะสวดก่อนหรือหลังก็ได้ครับ

4. mainoii

mainoii เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    โมทนาสาธุค่ะ ทุกวันก็สวดบทพระคาถามหาจักรพรรดิ์ ต่อด้วยพระคาถาชินปัญชร คาถามงคลจักรวาฬแปดทิศ พระคาถาอิปิติโส พระคาถาต่ออายุ พระคาถาประจำวันเกิด ท้ายสุดบทสวดแผ่เมตตาฯ ขอบุญรักษาค่ะ

5. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ข้าพเจ้าก็ฝากตัวเป็นศิษย์หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าเช่นกันค่ะ

ปกติจะสวดบทจักพรรดิ์ก่อน และสัพเพ (เพราะมีเวลาจำกัดแค่นี้จ้ะ)

ถ้ามีเวลามากพอก็ตั้งใจจะสวดบทอิติปิโส พาหุงฯ ชินบญชรต่อเหมือนกันจ้ะ