ต่อเนื่องจากกระทู้ ชีวิตเรากำหนดเองรึว่าถูกกำหนดไว้แล้วครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คนสับสน, 2 มีนาคม 2012.

1. คนสับสน

คนสับสน สมาชิกใหม่

27 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าบอกว่าชีวิตเรากำหนดเองอันนั้นผมก็ไม่ได้ติดใจอะไร แต่ถ้าบอกว่าชีวิตถูกกำหนดไว้แล้ว ไม่ว่าจะด้วยอะไรก็ตาม งั้นก็แปลว่าเราไม่สามารถเปลี่ยนมันได้ซิครับ ขอยกตัวอย่างนะครับ เช่น ชายคนหนึ่งไปหา หมอดู หรือร่างทรง หรือ พระที่ดูดวง หรือคนที่สามารถรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้ แล้วทำนายว่าชายคนนี้จะต้องประสบอุบัติเหตุร้ายแรง ต้องไปทำพิธีนั่นโน่นนี้หรืออะไรก็ตามแต่เพื่อให้รอดปลอดภัยจากเหตุร้ายแรง
    1 ชะตาชีวิตของชายผู้นี้ถูกกำหนดไว้แล้วว่าจะต้องประสบอุบัติเหตุไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้
    2 ชะตาชีวิตของชายคนนี้ถูกกำหนดไว้แล้วว่าจะไม่ประสบอุบัติเหตุ เพราะการที่ได้ไปดูดวง และทำพิธีหรือจะเรียกว่าทุกการกระทำของชีวิตถูกกำหนดไว้หมดแล้ว
    3 ชะตาชีวิตของชายผู้นี้ถูกกำหนดไว้แล้วว่าจะต้องประสบอุบัติเหตุแต่เนื่องจากไปทำพิธีจึงรอดมาได้ แล้วแบบนี้ถือว่าเป็นการเปลี่ยนชะตาชีวิตใช่หรือไม่ ก็ในเมื่อบอกว่าถูกกำหนดไว้แล้วจะเปลี่ยนได้อย่างไร

แล้วกรณีแบบนี้ ผู้ที่สามารถรู้หรือทำนายเรื่องต่างๆ จะสามารถรู้ เช่น หวยหรือผลบอลหรือหุ้นหรือราคาทองขึ้นลงหรือที่ดินแปลงงามหรือเทคโนโลยีของโลก เช่น สิ่งประดิษฐ์ใหม่ๆบนโลกใบนี้หรือไม่
    รู้หรือไม่รู้ครับแบบนี้
    1 ถ้ารู้ แล้วทำไมถึงไม่ซื้อหวยหรือหุ้นหรือทำธุรกิจเองเลย หรือว่ามีข้อห้ามอย่างไร
    2 ถ้าไม่รู้ แล้วเรื่องที่ทำนายมารู้ได้อย่างไร บอกได้อย่างไร
    ขอความคิดเห็นด้วยครับ ว่าคิดอย่างไรกันบ้าง แลกเปลี่ยนมุมมองความคิดกันครับ ขอบคุณครับ

2. jibakun

jibakun เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกทั้งสองอย่างแต่ ผมเชื่อว่าเราเลือกเองมาบ้างแล้ว แต่ก็ยังสามารถปรับเปลี่ยนแก้ไขได้
    :boo: