ตาขาวมีสีเหลือง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย นายเก่ง, 2 มีนาคม 2014.

1. นายเก่ง

นายเก่ง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพึ่งสังเกตในตาตัวเอง ตาขาวมีสีเหลือง ตอนเเรกตกใจเป็นอะไรน่ะ

ลองหาในเน็ตดู เกี่ยวกับ ตับ ดีซ่าน นอนไม่พอบ้าง

เป็นๆหายๆ เหล้ายาผมไม่กิน มีนอนดึก เล่นคอมทั้งวัน

ใครพอจะทราบบ้างไหมครับ เเต่ก็จะไปหาหมอตรวจดูคงดีที่สุด

2. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ระวังจะเป็นดีซ่านน่ะ อาการ คือ เหนื่อย ไม่มีแรง ชอบกินแต่น้ำหวาน ให้ระมัดระวังการกินกับเพื่อนๆๆ ให้ใช้ช้อนกลางเป็นหลัก เพราะ โรคตับอักเสบและไวรัสตับอักเสบ ก็มาจากการกินข้าวแล้วไม่ใช้ช้อนกลาง

หากมีอาการไม่รุนแรง ขอแนะนำ ทานน้ำผึ้งบ่อยๆ ดีกว่าทานน้ำเฮลบลูบอยน่ะ แต่ถ้ามีอาการเหนื่อยและไม่มีแรงแล้ว ขอให้ไปตลาด ถามหา จัมไช่ ซึ่งเป็นผักชนิดหนึ่ง ชื่อไทยว่า ดอกไม้จีน แต่คนจีนมักจะเอามาตากแห้งแล้ว เอาไปขายไง
    พอได้มา อย่าเอาไปล้างจนยาสีเหลือง คือ ดอกมันจะมีสีเหลือง นั้นคือ ยาชั้นเลิศ ล้างพอไม่ทรายติดมา เพราะ เวลาเค้าตากแห้ง มันจะมีฝุ่นและทรายติดมาค่ะ
    เอามาต้มกะไก่ ไม่เอาหนังน่ะ ต้มพอยาสีเหลืองออกมา ก็เอามากินน่ะค่ะ เหตุที่รุ็ เพราะ มีเพื่อนเป็นค่ะ พอทานน้ำจัมไช่แล้ว จะปัสสาวะเป็นสีเหลืองออกมา ก็จะดีขึ้น แตะอย่างว่า ถ้านอนน้อย แถมสุขภาพร่างกายไม่ดี จะกลับมาอีก
    อ้อ คนที่เป็นหวัด ก็ทาน จัมไช่ ตัวนี้ได้อีกด้วยน่ะ ช่วยให้ร่างกายมีภูมิต้านทานดีน่ะ รีบๆๆหามาทานน่ะจ๊ะ รับรองตาขาวจะไม่เหลืองอีกน่ะ

3. นายเก่ง

ขอบคุณครับผม น้ำผึ้งพอหาได้ไม่ยากครับ ดอกไม้จีนต้องพยายามหามากๆเเล้วครับ รู้สึกว่าอยากกินหวานน่ะครับ กินสัปรดออกหวานรู้สึกดีครับ

อันดับเเรกไปหาน้ำผึ้งก่อนครับ

4. นายเก่ง

ดีซ่าน ร้ายเเรงขนาดนั้นครับ เเต่ตัวผมไม่เหลืองน่ะครับ