ตรวจสอบจิตให้ผมทีครับ สำหรับการภาวนา "นะมะ พะธะ"

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย mickant, 24 มิถุนายน 2009.

1. mickant

mickant สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2007
    ผมฝึกสมาธิด้วยการท่องแบบนี้เมื่อตอนมัธยม แต่ก็ไม่ได้เกิดผลอย่างใด คงเป็นเพราะฝึกแบบไม่มีครูด้วย

คราวนี้อายุ 23 กลับมาลองฝึกใหม่ เมื่อวานลองนั่งดู ภาวนาไปสักพัก
    ตัวมันโยกๆ ซ้าย ขวา หรือไม่ก็หน้า หลัง ก็นึกตลกตัวเองว่ามันโยกได้ไง แต่มันโยกเองจริงๆ ยิ่งภาวนา นะมะ พะธะเร็ว มันก็ยิ่งโยกเร็วตาม ตลกดี

แต่พอตั้งใจบังคับให้มันหยุดมันก็หยุด พอหยุด ออกจากสมาธิลองโยกเองโดยที่ไม่ได้เข้าสมาธิดู มันก็โยกได้แต่มันมีข้อแตกต่างกัน บอกไม่ถูก ถ้าเข้าสมาธิเหมือนเราไม่ได้ออกแรงในการโยก แต่ถ้าไม่ได้เข้าเหมือนมันต้องออกแรงหน่อยนึงถึงจะโยกได้ และไม่เด่งไปกลับๆ แบบลื่นๆ เท่ากับตอนเข้าสมาธิ

ไม่ทราบว่านี้เป็นอาการที่จิตผมนึกไปเองหรืออย่างไร หรือว่ามาถูกต้องเป็นอาการปกติของจิต

ท่านใดเคยฝึกช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. jojo0009

jojo0009 Active Member

อาการของ ตัวโยก ตัวตลอน เป็น อาการของปิติ อย่างหนึ่งน่ะครับ
    สนใจการฝึกแบบ มโนมยิทธิ มาฝึกแบบที่มี ครูแนะนำ จะไปได้เร็วและไม่หลงด้วยน่ะครับ
    ในวันที่ 4-5 กรกฏาคม มีการฝึกมโนมยิทธิ ที่บ้านสายลม ลองมาฝึกดูเอาน่ะครับ
    ดูตามlinkนี้เลยน่ะครับ

3. Saisawan

Saisawan เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2009
    เราก็เป็นเหมือนกัน เป็นไปโดยธรรมชาติสำหรับคนฝึกใหม่นะ

4. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

fairy3(f) ขอโมทนาสาธุครับ สาธุ...(f)fairy3<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    ปีติ
    1.ขนพองสยองเกล้า
    2.น้ำตาไหล
    3.ตัวโยกโครง
    4.ร่างกายเบาเหมือนว่าลอย
    5.ร่างกายซาบซ่าน

5. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับ
    พอดีผมเพิ่งหัดนั่งสมาธิ มีอาการ ตัวโยกโคลง เหมือนกันครับ
    ทีแรกก็ไม้ได้ตกใจไรมากเพราะเคยอ่านเจอเป็นอาการของ ปีติ
    แต่อยากทราบว่า อาการโยกโคลงนี้จะเป็นนานไหมครับขณะเวลานั่งสมาธิ
    เพราะครั้งต่อๆมาผมเป็นนานมากเลยครับ ขอทราบว่ากระจ่างจากผู้ที่เคยฝึกด้วยครับ ขอบคุณครับ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อปิติเกิดขึ้น....ทางออกคือเราไม่ต้องไปสนใจอาการแห่งกายเลย....เดี๋ยวก็หายไปเอง......อย่าหลุดจากกรรมฐานที่กำหนด...

ไม่ใช่ว่านั่งเมื่อไรไปตั้งใจรอมันโยกก็อยู่แค่นั้น....

7. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณครับ

8. worathepj

worathepj Active Member

26 กรกฎาคม 2009
    เอ่อ...ผมก็เคยลองดูอ่ะ แต่มันไม่โยกอ่ะดิคับ มันรู้สักว่าตัวในมันโยกทำท่าจะลุก แต่มันไม่ลุกอีกที ก็หลังพิงฝาบ้านอยู่ ตัวในมันหงานทะลุฝาซะงั้นอ่ะ ไม่ได้ภาวนานะมะพะทะ อ่ะ จับอานานปานนุสติอย่างเดียวเลย ตกลงมันเป็นแนวนี้ป่าวคับ หรือใครที่คล่องทิพจักขุญาณช่วยไขข้อข้องใจหน่อยคับ แบบผมฝึกเองอ่ะเคยไปฝึกที่วัดแต่ไม่รู้จักรักษาอารมณ์ เลยไม่เป็นโล้เป็นพายเท่าไรอ่ะคับ

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ฟังอันนี้ให้จบเเล้วกันครับคุณ mickant จะได้เข้าใจครับ เจริญในธรรมครับ

อาการของปีติ - Buddhism Audio

อาการของปีติ

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">
    Artist: ศจ.อุบาสิกา คุณรัญจวน อินทรกำแหง
    <fieldset class="fieldset"> <legend>ไฟล์แนบข้อความ</legend> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"> <tbody><tr> <td width="20"><input id="play_8721" name="Music" value="attachment.php?attachmentid=8721" type="RADIO">ฟัง</td> <td>[​IMG]</td> <td>035 อาการของปีติ.mp3 (2.48 MB, 4373 views)</td></tr> </tbody></table> </fieldset>
    อาการของปีติ โดย ศจ.อุบาสิกา คุณรัญจวน อินทรกำแหง

10. phoohats

phoohats เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ภวนาต่อให้ขึ้นญาณ 2 เดียวก็หยุดอะครับ ถ้าคำภวานาหายไม่ต้องดึงกลับนะครับปล่อยไปเลย