ดวงตา..และจิตที่มองเห็นสิ่งที่เรียกว่า"วิญญาณ"

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ปุญชรัสมิ์, 5 พฤศจิกายน 2010.

1. ปุญชรัสมิ์

ปุญชรัสมิ์ Active Member

เก๋มักมองเห็นสิ่งที่เรียกว่า" วิญญาณ"ตั้งแต่เด็กค่ะและก็เริ่มเห็นมาตลอดจนโตสิ่งที่สัมผัสได้คือ การมองเห็น และสัมผัสได้ทางจิต เพื่อนๆเชื่อว่ายังมีคนยังนี้อยู่มั้ย เก๋ไม่อยากเป็นแบบนี้เลย มันทรมานน่ะต้องเห็นในสิ่งที่คนอื่นเค้าไม่ต้องการเห็นแต่เรากลับต้องมาสัมผัส ตอนนี้กำลังฝึกการนั่งสมาธิ ค่ะเอาธรรมะช่วยทำให้จิตสงบเวลาเห็นจะได้ไม่ฟุ้ง....

2. ณัฐธยาน์12

ณัฐธยาน์12 เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่เมตตาให้เค้าเลยคะ บุญกุศลที่เราทำมา แล้วก็นึกถึงพระที่เรานับถือ ให้ท่านแผ่บุญของเราให้พวกเค้าอนุโมทนา คะ

3. สมพิศเปรม

สมพิศเปรม เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีแล้วที่มีสัมผัสที่หก ทำให้เข้าถึงธรรมได้ง่ายขึ้นคะ

4. phank

phank เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2008
    ผมกลับรู้สึกว่า ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่เลวร้ายอะไรนะครับ คุณลองหันพิจารณาอีกด้านของสิ่งที่คุณคิดว่าแย่ดูสิครับ ผมว่าเรื่องของคุณเป็นโอกาสที่ทำให้คุณได้เจริญในทางธรรมขึ้นกว่าคนอื่นๆนะครับ และผมก็เชื่อว่าการเป็นผู้ให้ เมื่อทำแล้วเราเป็นสุขนะครับ สุขที่ได้เห็นหรือรับรู้ว่าสิ่งที่เราทำไป สามารถช่วยเค้าได้จริงๆ ไม่ได้สูญเปล่า

5. ปุญชรัสมิ์

ปุญชรัสมิ์ Active Member

แต่การที่เห็นบางครั้งมันก็ทุกข์น่ะค่ะ ทุกข์ที่เห็นเค้าเป็นเช่นนั้น เก๋เคยอธิษฐานค่ะว่าขอแค่สัมผัสได้จากจิตเพียงเท่านั้น อย่าได้ให้เห็นได้พบเลย มันน่ากลัวน่ะ แต่เดี๋ยวนี้เริ่มจะชินแล้วค่ะ และก้อต้องยอมรับกับมัน ว่าเราเลือกเกิดไม่ได้ที่ต้องมีสิ่งเหล่านี้ติดตัวมา

6. sanyachim

sanyachim Active Member

ดีแล้วครับ นำไปช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และวิญญานที่ทรมานซิครับ เพิ่มบารมีตนเองและประโยชน์สุขของผู้อื่น

7. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    แต่ส่วนตัวไม่อยากเห็นเลยดีที่สุดค่ะ

8. ธนพา

ธนพา Active Member

13 พฤษภาคม 2010
    แฟนผมก็เป็นเหมือนคุณครับ กลางวันก็มองเห็นผมบอกให้เค้าแผ่เมตตาให้
    เค้าก็ไม่เชื่อผม ก็เลยต้องปล่อยไปเลยตามเลยครับ

9. u-ro

u-ro Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    เป็นยังงัยบ้างครับ ลองโอนบุญ ให้พวกเค้าบ้างหรือยังครับ

10. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    คมมีไม่อยากได้ คนอยากได้กลับไม่มี
    มองในแง่ดีอย่างน้อยคุณก็รู้ว่าสิ่งนี้มีจริง จงใช้สิ่งเหล่านี้กระตุ้นให้เบื่อหน่ายการเกิดแก่เจ็บตาย มุ่งสู่เป้าหมาย คงไม่ต้องบอกว่าเป้าหมายอะไรนะครับ

11. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เห็นเค้าว่ากันว่าคนที่จะเห็นผีได้ มีสาเหตุประกอบกันหลายอย่าง คือ
    1. ดวงตาที่พิเศษ (คนจีนเรียกว่าตาหยิน)
    2. เกิดในวันเดือนปีและราศีที่อ่อน
    3. ไม่มีเทพคอยปกปักรักษา (ทำให้เหล่าวิญญาณสำแดงฤทธิ์ปรากฏกายให้เราเห็นได้)
    4. สภาพจิตใจที่อ่อนแอ อ่อนไหวง่าย
    อันนี้ก็เล่าต่อจากได้ฟังมานะครับ โชคดีแล้วครับ จะได้ช่วยเหลือวิญญาณที่ตกทุกข์ได้ยาก

12. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นวิญญาณด้วยตาเนื้อได้นี่ ก็ต้องถือว่ามีของเก่าติดตัวมาดีพอสมควร

ปฏิบัติไปเรื่อยๆนะครับ ตัดขันธุ์ห้า คือ ความห่วงใยร่างกายให้มากๆ

เดี๋ยวก็คุยกันรู้เรื่อง แล้วจะเข้าใจเอง ว่าเค้าไม่ได้น่ากลัวอะไร

ตรงกันข้าม เค้าเป็นผู้ที่ทุกข์ทรมานต่างหาก ต้องการความช่วยเหลือซะมากกว่า

บางตัวก็ยังมีห่วงมาก ยึดติดกับชาติภพเก่าๆ หนาแน่นไปด้วยกิเลส วุ่นวายไปหมด

คนที่ "ตาดี" มาก่อนจะพบธรรมะ ก็ย่อมกลัวผี เป็นธรรมดา ด้วยห่วงใยในร่างกาย

ในขณะที่นักปฏิบัติ ได้พบธรรมะก่อน จึงจะเห็นผี พวกนี้จะไม่ค่อยกลัวผี

เพราะเข้าใจตามความเป็นจริง ว่าผีไม่ได้น่ากลัว และเป็นของที่มีอยู่เองตามธรรมชาติ

ก็ย่อมจะเข้าใจว่าจะปฏิบัติต่อพวกเขาเช่นไร

จะว่าไป พอเอาเข้าจริง คุยกะพวกผี ไม่ค่อยสนุกหรอกครับ เผลอๆไปทุกข์ตามเข้า

อันนี้พูดถึงในกรณีที่ ผีตัวนั้นหนาแน่นไปด้วยอวิชชา ติดภพ ติดชาติ

ห่วงใยในลูก พ่อแม่ หรือ คนรัก อันเกินสมควร (ทั้งๆที่ตายจากกันไปนานแล้ว)

พวกนี้ชอบฝากข่าวถึงญาติ หรือมาขอให้ทำนู่น ทำนี่ ก็พึงระวังเอาเถิดครับ

บางอย่างควรเมตตา ก็เมตตา แต่บางอย่างควรอุเบกขา ก็ต้องอุเบกขา

13. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เข้ามาอ่านเพิ่มเติมค่ะ...........

14. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมกลับว่าคุณ ปุญชรัสมิ์ โชคดีนะครับที่ได้เห็นในสิ่งเหล่านี้ เพราะถ้าเราไม่เคยเห็นเลย เราจะไม่รู้ว่า โลกหลังความตายมีจริงมั๊ย พูดถึงเรื่องวิญญาณ เเน่นอน พวกเราก็จะนึกถึงเรื่องสวรรค์ นรก เพราะฉะนั้น ถ้าวิญญาณที่คุณ ปุญชรัสมิ์ เห็นมีจริง นั่นย่อมเเปลว่า สวรรค์ นรก ทําดีได้ดี ทําชั่วได้ชั่วย่อมต้องมีอยู่อย่างเเน่นอน ผมอยากให้คุณ ปุญชรัสมิ์ หันมาปฎิบัติธรรมในทุกๆวันครับ หมั่นสวดมนต์ รักษาศีล นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาในทุกๆวันนะครับ ผมว่าพวกเค้าคงเห็นว่าคุณ ปุญชรัสมิ์ มีบุญมากเเละสามารถที่จะช่วยพวกเค้าได้ พวกเค้าจึงมาให้เห็นครับ ยังไงก็หมั่นเเผ่เมตตาให้พวกเค้าในทุกๆวัน เเผ่ไปทั่วทั้งจักรวาล ไม่เลือกเฉพาะเจาะจงเเล้วกันครับคุณ ปุญชรัสมิ์ เเล้วทุกอย่างจะดีเองครับ ฝากหนังสือ " ชีวิตเป็นอย่างนี้ " ใต้ comment ของผมให้คุณ ปุญชรัสมิ์ โหลดไปอ่านด้วยครับ จะได้คิดอะไรได้กว้างขึ้นครับ เจริญในธรรมครับ

โหลดหนังสือ " ชีวิตเป็นอย่างนี้ " ไปเเล้ว โหลดเล่มนี้ไปด้วยก็ดีครับ เล่มนี้ก็ดีมากๆครับ อนุโมทนาครับ

[FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]Download หนังสือสิ่งที่ดีที่สุด (เพื่อตัวเรา)

http://www.4shared.com/file/MBFRtHFt/_17____.html?cau2=401waitm[/FONT]

15. phuwadol

phuwadol เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    มาให้กำลังใจครับ น้องเก๋ ...พี่ภูวดล ครับ

ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรา...เกิดขึ้นแล้วดีเสมอครับ....

ดึงศักยภาพตรงนี้มาใช้ให้เกิดประโยชน์ให้มากที่สุดครับ ทั้งกับตนเองและผู้อื่น...

16. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ส่วนตัวแล้วก็อยากเห็นนะ จะได้สื่อสารช่วยเหลือเขาได้ และเป็นการสร้างบารมีในตัว เบื่อกับการเห็นร่างคนแต่ใจผี น่ากลัวยิ่งกว่า

17. Dolfin

Dolfin เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ดิฉันมีความคิดเห็นเหมือนกับคุณทั้งสี่ข้อเลยค่ะ ซึ่งดิฉันอยากมีสัมผัสเหมือนกับท่านเจ้าของกระทู้บ้าง แต่ดิฉันไม่มีสัมผัสพิเศษนั้นๆ เลย จิตมันปิดไปหมดแม้กระทั่งยามเจ็บป่วยอย่างหนัก จิตใจหดหู่เศร้าหมองไม่อยากมีชีวิตอยู่ในโลกนี้ หรือแม้กระทั่งความฝันก็ไม่เคยฝันเห็นวิญญาณหรือสิ่งน่ากลัว ถ้ามีีก็จะมีองค์เทพมาช่วยสงเคราะห์ให้ผ่านพ้นเรื่องน่ากลัว

ท่านเจ้าของกระทู้อย่าได้ทุกข์ใจไปเลยค่ะ ^_^ ดีเสียอีกที่เราสามารถสัมผัสถึงสิ่งเหล่านั้นได้ด้วยตัวของเราเอง แสดงว่าคุณเป็นคนมีความสามารถพิเศษที่ไม่เหมือนใคร เบื้องบนอาจให้พรสวรรค์คุณลงมาทำหน้าอะไรสักอย่างหนึ่งก็เป็นได้ การปฏิบัติธรรมอย่างต่อเนื่อง อาจจะช่วยให้คุณรู้ด้วยปัญญาแห่งธรรมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2011