คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ขอบคุณครับ อีกความคิดเห็นให้ทำรูปขนาดเล็ก จากคุณ poman
    และขอบคุณ ภาพพระพุทโธน้อย สวยๆ ที่นำมาให้ชมกันครับ yimm

2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ช่วยกันแสดงความเห็น ด้วยนะครับเพื่อนๆ

ผมจะจัดทำรูป คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม
    เพื่อแจกให้เพื่อนๆที่ศรัทธาต่อคุณแม่ได้นำไปบูชา ขนาดของรูปผมขอพิจารณาก่อนครับว่าจะจัดทำขนาดไหนถึงจะเหมาะสม หรือเพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรเสนอแนะมาได้ครับ ระหว่างขนาดเล็กแบบบูชาติดตัวได้ หรือ ขนาดโปสการ์ด เพื่อนำไปบูชาที่บ้าน ทั้งนี้เพื่อเป็นการเผยแพร่เกียรติคุณ ของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ครับ

ตัวอย่างรูปที่จะจัดทำครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ สวยงามมากครับ:cool::cool:

4. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    รูปนี้พกอยู่ในกระเป๋าสะพายผมมา3-4ปีแล้ว เจ้าของเดิมที่ให้รูปนี้กับผมมาก็พกติดตัวอยู่ตลอดยี่สิบกว่าปีได้ เป็นรูปสมัยท่านยังเป็นชีอยู่

ใช้มือถือถ่าย เลยได้อย่างที่เห็น
    เก็บวัตถุมงคลท่านไว้พอสมควร แต่ตอนซื้อไม่ได้ถ่ายไว้ เพราะแต่ก่อนเป็นกล้องฟิล์มยุ่งยากต้องเสียเวลาไปเอารูปวันหลัง ตอนนี้ราคาไปไกลมากแล้ว ไม่ค่อยได้ซื้อแล้ว ยิ่งเนื้อดินพิมพ์เล็กซื้อทีเป็นถาด ยังแจกคนรู้จักกันเฉพาะในเวปนี้ไปยี่สิบสามสิบองค์เลย ข้างนอกอีก ตอนนี้เลิกแจกแล้ว ใครอ่านเจอก็ไม่ต้องpmมานะครับ เหลือไม่กี่องค์แล้วเพราะแจกไปเยอะจริงๆ

2องค์นี้ยุคปลายแล้ว เพราะเห็นราคาแล้วซื้อไม่ลงจริงๆ

5. st-antique

ขอบคุณครับพี่

6. st-antique

สวัสดีครับ พี่ tong5959

รูปของพี่สุดยอดเลยครับ เป็นรูปบัตรประชาชนคุณแม่ครับ เลี่ยมขึ้นคอได้เลยครับพี่เป็นตัวแทนคุณแม่ได้เลย พระพุทโธน้อยทั้งสององค์ของพี่ที่โชว์ก็สวยมากครับ ยินดีด้วยครับพี่ที่มีพระของคุณแม่ที่แท้และสวยๆ รูปเก็บให้ดีนะครับพี่ ตอนนี้เช่าหาแพงนะครับ ว่างๆเข้ามาเยี่ยมกระทู้อีกนะครับ yimm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  7. st-antique

สวัสดีวันแรงงานแห่งชาติครับ ลูกศิษย์คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม และผู้เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้ทุกท่าน ขอบารมีธรรมของคุณแม่ คุ้มครองให้ทุกท่าน มีความสุข ความก้าวหน้าในการดำเนินชีวิต นะครับ

8. st-antique

เพื่อนที่สนใจวัตถุมงคลของคุณแม่ ที่แท้และทันท่าน ดูจากเว็บลิงค์ที่ให้ไว้ได้ครับ หากไม่ถูกใจที่ลงไว้หรือต้องการนอกเหนือจากที่ลงโทรมาคุยกันได้ครับ เรื่องราคาไม่ต้องกลัวครับ ต้องตั้งไว้แบบราคาเช่าทั่วไป เดี๋ยวไม่อย่างนั้นจะถูกว่าได้ ชอบใจองค์ไหนโทรมาได้ครับ หรือต้องการจะได้อะไรเพิ่มเติมบอกได้จะลองถามพี่ที่มีพระคุณแม่เยอะให้ครับ ยินดีพูดคุยหรือจะปรึกษาก็ไม่ว่ากันครับ ยินดีมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  9. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    กราบ คุณแม่บุญเรือนครับ

10. st-antique

ยินดีครับ คุณมหากาพย์ ที่เข้ามากราบคุณแม่ฯและเข้าเยี่ยมเยียนกระทู้ แล้วผมจะเข้าไปเยี่ยมที่บล็อกนะครับ yimm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2012
  11. Banana_KU61

Banana_KU61 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเจอประสบการณ์ร้อนๆ (เหมือนอากาศ) วันนี้เลยครับ
    เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้าน ผมได้ขอบารมีคุณแม่ขอโชคขอลาภ
    พอผมมาถึงที่ทำงาน (ยังไม่ได้ซื้อเลขเลย) อยู่ดีๆ พี่ที่เค้ารับซื้อโทรเข้ามาหา (ปกติวันลอตเตอรี่ออกพี่เค้าจะไม่ติดต่อใคร)
    ผมเลยซื้อเลขกับพี่เค้า 01ไป
    แล้ววันนี้ปรากฏว่าออก 01 จริงๆ ครับ

เป็นเรื่องที่ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ กราบคุณแม่ด้วยความเคารพยิ่งครับ
    (ผมแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปทำบุญให้คุณแม่คับ)

12. st-antique

ยินดีด้วยครับ พี่ Banana_KU61

ยินดีด้วยครับพี่ โชคลาภเมื่อถึงเวลาก็จะเข้ามาอย่างไม่รู้ตัวอย่างนี้แหละครับ และร่วมอนุโมทนาบุญ ด้วยครับ ที่พี่จะแบ่งเงินทำบุญให้คุณแม่ด้วย yimm

13. st-antique

รอคำตอบสักหน่อยนะครับ

รอสักนิดนะครับ คุณคิว เกี่ยวกับเรื่องที่สงสัยเกี่ยวกับเนื้อพระมงคลมหาลาภ ที่ออกมาไม่เหมือนกัน ผมกำลังติดต่อให้พี่ที่อยู่ใกล้วัดสารนารถธรรมาราม จ. ระยอง หาคำตอบข้อสงสัยให้อยู่ครับ แต่ก็ยังไม่รับปากเสียทีเดียวนะครับว่าจะได้คำตอบที่แท้จริงเลย เพราะไม่รู้ว่าคนที่จะให้คำตอบได้ยังอยู่หรือเปล่า

14. st-antique

การอธิษฐานของคุณแม่บุญเรือน

1. การอธิษฐานด้วยสัจจวาจา ด้วยความที่แม่ชีเป็นผู้บรรลุ ฌาน 4 และอภิญญา 6 ทำให้วาจาของท่านมีอิทธฤทธิ์ ที่จะพูดหรือสั่งการสิ่งใดในทางที่ชอบเกิดผงได้ เช่น อธิษฐานให้หายโรค ให้ร่ำรวยในทางที่ชอบ ให้ปลอดภัยจากอันตราย หรืออาจอธิษฐานให้เป็นไปตามคำอธิษฐานของท่านได้ เช่น ให้ฝนตก หรือให้ฝนหยุด อธิษฐานถวายพระพรแด่สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ

2. อธิษฐานสิ่งของทั่วไป ได้แก่การนำสิ่งของต่าง ๆ มาให้ท่านอธิษฐาน เช่น น้ำ ปูน ไพลเกลือ พริกไทย การอธิษฐานต่าง ๆ เพื่อให้ผู้ที่นำไปใช้ได้หายจากโรคภัยไข้เจ็บ เช่น อธิษฐานปูนกินหมาก ให้เป็นยาทิพย์ รักษาโรคให้หาย แก้โรคนา ๆ ชนิด เช่น มะเร็ง วัณโรค โรคไต เป็นต้น

3. อธิษฐานของพิเศษเป็นครั้งคราว เช่น อธิษฐาน กรวด ทราย กันไฟไหม้ อธิษฐานก้อนหิน ศิลาน้ำ เพื่อใช้ป้องกันภัยบางประการ โดยเฉพาะศิลาน้ำ ใช้แทนของอธิษฐานของท่าน เวลาวายชนม์ไปแล้ว เมื่อใช้ศิลาน้ำใส่ในน้ำ ก็กลายเป็นน้ำอธิษฐาน ไว้รับประทานแก้และป้องกันโรค ทั้งใช้ป้องกันอันตรายต่าง ๆ ได้ด้วย

ณ โรงพักกลางนี่เอง ท่านได้ปวารณาตัวในทำนอง ขอช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ให้พ้นจากโรคร้าย และท่านได้เริ่มแนะนำ สั่งสอนธรรม แก่ผู้เลื่อมใสศรัทธา ท่านได้แสดงความปรารถนาที่จะไปช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ทั่วประเทศ ด้วยเหตุนี้ ราว พ.ศ. 2472 ท่านได้ไปอยู่เชียงใหม่ชั่วคราว

การไปอยู่จังหวัดเชียงใหม่ ท่านไปพำนักอยู่ที่วัดเจดีย์หลวง ท่านได้ปฏิบัติธรรม บำเพ็ญการบุญ และช่วยเหลือผู้ทุกข์ร้อนของผู้มาขอร้อง และได้ช่วยรักษาโรคด้วยการอธิษฐาน ปูนและน้ำ พริกไทย และสิ่งอื่น ๆ อีกมากมาย เช่นมีอยู่คนหนึ่ง อุจจาระผูกมาเป็นแรมปี ถ่ายอุจจาระไม่ออก รักษาแผนปัจจุบันและแผนโบราณเป็นเวลานานก็ไม่หาย ได้มาหาท่าน คุณแม่บุญเรือนได้อธิษฐานพริกไทยให้รับประทาน 3 เม็ดรุ่งขึ้นปรากฏว่า อุจจาระถ่ายคล่อง หายเป็นปกติ ด้วยการบำเพ็ญตัวที่จังหวัดเชียงใหม่นี่เอง ส่งผลให้ชื่อเสียง และเกียรติคุณของคุณแม่โด่งดังเป็นอันมาก จนมีหนังสือพิมพ์นำท่านไปลงข่าวอยู่หลายครั้ง

กลับกรุงเทพฯ และย้ายไปอยู่บ้านวิสุทธิกษัตริย์

ด้วยเหตุที่คุณแม่บุญเรือน ต้องทำการบุญ และอธิษฐานจิตอยู่บ่อยครั้ง ทำให้บรรดาสานุศิษย์เห็นว่าเมื่อกลับจากเชียงใหม่แล้ว จะไปอยุ่ที่โรงพักกลางอีกคงไม่เหมาะสม ทั้งไม่สะดวก เมื่อเวลามีผู้ไปหาบำเพ็ญการบุญกับท่าน เป็นการสมควรที่จะอยู่อย่างเอกเทศ ในที่สุด คุณนายพัธนี ได้ร่วมกับศิษย์ที่ใกล้ชิดช่วยกันเป็นผู้สร้างอาคารหลังเล็กขึ้นมาหลังหนึ่ง ในที่ดินคุณนายพัธนีเอง ณ ถนนวิสุทธิกษัตริย์ อยู่ใกล้กับโรงพิมพ์วิบูลย์กิจ บ้านอยู่ลึกจากถนนไป 2 ถึง 3 เส้น เป็นที่สงัดเงียบ และมีบริเวณกว้างขวางเพียงพอ

อาคารที่สร้างขึ้นนี้เป็นเรือนไม้มีขนาดพอสมควร มีห้องนอน ห้องพระ ห้องครัว ห้องโถงสำหรับผู้บำเพ็ญการบุญ จะร่วมสวดมนต์จำนวนราว 50 คนได้
    เมื่อสร้างเสร็จได้เชิญคุณแม่ให้มาอยู่หลังจากท่านกลับมาจากเชียงใหม่ท่านได้ย้ายมาอยู่ที่บ้านวิสุทธิกษัตริย์ เมื่อราวต้นปี พ.ศ. 2492

ก่อตั้งสามัคคีวิสุทธิ

เนื่องจากผู้มาร่วมการบุญกับท่านที่บ้านนี้มากมาย มีผู้เจ็บป่วยที่มาขอให้ท่านรักษา จนหายจากโรคภัยไข้เจ็บเป็นจำนวนมาก คนจำนวนมาก จึงมายอมตัวเป็นศิษย์ เป็นลูก เป็นหลาน ฟังธรรมคำสั่งสอนจากท่าน เมื่อปฏิบัติตามก็ปรากฏว่า ได้รับความสุขทางใจอย่างประหลาด ผู้คนที่มาหาจึงคับคั่งขึ้นตามลำดับ และเพื่อให้ผู้ร่วมการบุและสานุศิษย์ มีความเป็นปึกแผ่น มีชื่อเรียกที่เหมาะสม คุณแม่บุญเรือนจึงขนานนามคณะของท่านว่า “ สามัคคีสุทธิ” และเรียกบ้านที่ท่านอยู่ว่า บ้านสามัคคีวิสุทธิ แต่คนที่คุ้นเคยบางคนจะเรียกว่า”บ้านวิสุทธิกษัตริย์” ก็มี

วัตรปฏิบัติทั่วไปที่บ้านสามัคคีวิสุทธิ วันธรรมดา คุณแม่ จะสวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำ ทำกัมมัฏฐาน และรักษาโรคภัยไข้เจ็บให้แก่ผู้ป่วยที่มาหา

วันเสาร์ จะอธิษฐานด้วยสัจจวาจา และสิ่งของให้ผู้ป่วย เช่น ปูน ไพล ผลไม้ พริกไทย หลังจากนั้น 14.00 น.ท่านจะนำสานุศิษย์สวดมนต์เป็นเวลา 1 ชั่วโมง หลังจากนั้นทำ กัมมัฏฐานเป็นเวลา 15 นาที กว่าจะเสร็จก้ประมาณ 15.00 น. เป็นเช่นนี้ทุกวันเสาร์ ตลอดช่วงเวลาที่คุณแม่มีชีวิตอยู่

ที่มา

15. st-antique

งานบุญสำคัญที่บ้านสามัคคีวิสุทธิ

คุณแม่อยู่ที่บ้านสามัคคีวืสุทธิ ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2492 ถึง พ.ศ.2499 เป็นเวลา 7 ปี นอกจากการบำเพ็ญการบุญธรรมดาแล้ว ท่านยังได้อธิษฐานธรรมประกอบงานบุญสำคัญ ๆ อีกมากมายหลายครั้ง เช่น

1.ก่อนวันขึ้นปีใหม่ทุกปี คุณแม่จะอธิษฐานธรรมอวยพรให้บรรดา สานุศิษย์ ผู้ร่วมประกอบการบุญกับท่าน

2. ท่านได้อธิษฐานธรรมประจุพระพุทธรูป และ พระเครื่องสำคัญรวมทั้งร่วมสร้างด้วย คือ

ก. พระพุทโธองค์ใหญ่ ซึ่งได้จัดทำพิธีหล่อสร้างที่วัดสัมพันธวงศ์ จนถวายพระประธานสำเร็จ เมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2496 แล้วสมโภช ต่อมาได้สมโภชที่วัดสัมพันธวงศ์อีก เมื่อวันที่ 4 ถึง 13 มีนาคม พ.ศ. 2499 อัญเชิญไปวัดสารนาถธรรมาราม อำเภอแกลง จังหวัดระยอง เมื่อวันที่ 7 มีนาคม พงศ. 2499 เคลื่อนกระบวนเวลา 06.09 น. ถึงวัดสารนาถธรรมารามเวลา 16.00 น.ประดิษฐานอยู่ในอุโบสถวัดสารนาถธรรมารามจนถึงปัจจุบัน คุณแม่ได้อธิษฐานธรรมในการก่อสร้างรวมทั้งการนำไปประดิษฐานโดยตลอด

ข.พระพุทโธองค์เล็ก ซึ่งได้แก่พระเครื่องที่สร้างขึ้นที่วัดอาวุธกสิตาราม บางพลัดนอก ธนบุรี คุณแม่ได้ร่วมสร้าง และทำพิธีอธิษฐาน เมื่อ 11-12-13 กันยายน พ.ศ. 2494 รวมจำนวน 100,000 องค์

พระทั้งสองอย่างนี้ปรากฏว่าได้กลายเป็นพระศักดิ์สิทธิ์ ในระยะต่อมาเป็นอันมาก ทั้งด้านเมตตามหานิยม ป้องกันภัย แคล้วคลาด เจริญโภคสมบัติ กำจัดโรคร้าย ( นอกจากโรคกรรมโรคเวร )

3. อธิษฐานถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์ แก่ลูก ๆ และ สานุศิษย์ เมื่อต้นปี พ.ศ. 2498

นอกจากนี้ก็ยังมีการสรงน้ำพระพุทโธที่บ้านในวันสงกรานต์ทุกปี

การช่วยรักษาโรคร้ายสำคัญ เช่น ไส้ติ่งอักเสบ แผลปวดบวมต่าง ๆ อัมพาต ในทุกภาคของประเทศไทย จนชื่อเสียงของท่านกระจายไปอย่างกว้างขวาง

ไปอยู่บ้านนาซาจังหวัดระยอง

ราวเดือนมีนาคม พ.ศ. 2498 คุณแม่ฯได้พาพวกลูก ๆ ไปพักอยู่ที่บ้านพักของนางสาววาย วิทยานุกรณ์ ตำบลปากน้ำประแส อำเภอแกลง จังหวัดระยอง เพื่อปฏิบัติธรรมและอธิษฐานธรรมบางประการ ได้ห้ามสานุศิษย์จากกรุงเทพฯตามไปจนกว่าจะครบเวลา 1 ปี

และเมื่อวันที่ 8 มีนาคม พ.ศ. 2499 ลูกหลานและศิษย์ได้ไปรับท่านกลับ โดยไปที่วัดสารนาถธรรมาราม ได้เช่ารถยนต์โดยสารขนาดใหญ่จำนวน 2 คันไปกันประมาณ 80 คน ได้ร่วมทำบุญสร้างโบสถ์ที่นั่น ค้างที่วัด 1 คืน รุ่งเช้าวันที่ 9 มีนาคม 2499 เวลา 06.00 น . จึงได้เดินทางกลับกรุงเทพฯ

อยู่บ้านพระโขนง

หลวงแจ่มวิชาสอน เจ้าของบริษัทยาสีฟันวิเศษนิยม ได้สร้างบ้านใหม่ เป็นอาคารไม้หลังใหญ่ มีบริเวณกว้างขวาง เพื่อเป็นที่ปฏิบัติธรรมให้คุณแม่ที่บ้านพระโขนง หลังกลับจากบ้านนาซา อำเภอแกลง จังหวัดระยอง คุณแม่ก็ได้เข้าอยู่ที่บ้านหลังใหม่ในวันที่ 10 มีนาคม และทำพิธีเปิดป้ายเมื่อวันที่ 19 มีนาคม พ.ศ. 2499 หลังจากนั้น คุณแม่ท่านก็ได้อาศัยอยู่ที่บ้านหลังนี้จนกระทั่งถึงวันวายชนม์

ยังมีกิจกรรมต่าง ๆ ที่สำคัญอย่างมากมายที่บ้านหลังนี้ เช่น อธิษฐานธรรมบรรจุที่พระพุทโธองค์กลาง ให้ลูก ๆ และศิษย์ร่วมกันสร้าง พระพุทธรูปทองเหลืองหน้าตักกว้าง 6 นิ้ว

และยังมีพิธีเก็บศิลาน้ำ เมื่อ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2499 อธิษฐานศิลาน้ำศักดิ์สิทธิ์เพื่อป้องกันอันตรายต่าง ๆ ซึ่งในวันดังกล่าวมีผู้ไปร่วมงานประมาณ 400 คน

[​IMG][​IMG]

กิจกรรมต่าง ๆ เช่นการอธิษฐาน การรักษาโรค ท่านทำให้โดยที่ไม่เคยเรียกร้องใด ๆ และกระทำอย่างนี้เรื่อยมาเป็นเวลา 20 กว่าปี บรรดาค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่เกิดขึ้น ก็ได้บรรดาเหล่าสานุศิษย์และลูก ๆ ช่วยกันถวายเพื่อเป็นค่าใช้จ่ายต่าง ๆ

ที่มา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2015
  16. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    หลวงปู่ดู่ ก็เป็นพระอีกองค์ที่ผมนับถือ ชอบมากๆกับอมตะวาจาของท่านที่ทิ้งไว้ให้กับลูกศิษฐ์ ที่ว่า

"ไม่มีใคร ใหญ่เกินกรรม"

และ

" แกคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก แกไม่คิดถึงข้า ข้าก็ยังคิดถึงแก"

โดยส่วนตัว ในแง่ของพุทธคุณ ผมเชื่อว่า พระคุณเจ้าต่อไปนี้ไม่มีของปลอมหากนับถือและระลึกถึงท่านจริงๆ

- หลวงปู่ทวด
    - คุณแม่บุญเรือน
    - หลวงปู่ดู่
    - หลวงพ่อเกษม เขมโก
    - ท้าวเวสสุวรรณ

ทุกวันนี้ เวลาผมสวดมนต์ในห้องพระตอนกลางคืน หากบังเอิญจิตผมแว๊ปไปคิดถึงหลวงปู่ดู่ ขึ้นมา ... มักจะมีเสียงจิ้งจกทักดังขึ้นตามมา

สำหรับผู้ที่นับถือหลวงปู่ดู่ ผมเชื่อว่า ท่านเข้าใจดีว่าเสียงจิ้งจกหมายถึงอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012
  17. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    สาธุ ๆ ๆ ครับ ... ธรรมะของหลวงปู่ดู่เป็นคำพูดที่ธรรมดามาก ๆ แต่ไม่รู้ทำไมเวลาผมได้อ่านธรรมะของหลวงปู่ดู่ผมรู้สึกปีติมากครับ แล้วเรื่องเสียงจิ้งจกทักนี่ผมก็เป็นบ่อย ๆ ครับ ขนาดแค่เวลาคิดอะไรซักอย่างนึงในจิต สักครู่เดียวเท่านั้นแหละครับ จิ้งจกก็ร้องทักขึ้นมาเลยครับ

18. st-antique

ขอบคุณ คุณแมวธนูและ คุณPooldum ครับที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้และนำหลักธรรมดีดีมาฝากเพื่อนสมาชิกด้วย ไม่ว่าท่านที่เข้ามาอ่านจะมีอาจารย์คือท่านใดก็ตาม แต่เราทุกคนสามารถเชื่อมโยงถึงกันได้ ด้วยหลักธรรม ซึ่งเป็นหนึ่งเดียวกันครับ

19. st-antique

เบี้ยอธิษฐาน คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

เบี้ยอธิษฐาน คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ขอให้มีทรัพย์สินเพิ่มพูนไม่มีหมด โดดเด่นด้านโภคทรัพย์เงินทอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2014
  20. st-antique

แบงค์อธิษฐาน คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

แบงค์อธิษฐาน โดดเด่นด้านโภคทรัพย์การเงิน มีด้วยกันหลายราคา ตั้งแต่ 1 บาท 5 บาท 10 บาท 20 บาท และ 100 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2014