คือผมสงสัย อ.เกษมวัดสามแยกอ่ะครับ ว่ามีอภิญญาดั่งที่เล่าลือกัน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ประกายพลอย, 24 มีนาคม 2012.

1. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยมากๆเลยครับ ว่าทำไมจึงมีพฤติกรรมแบบนี้ครับ

({) ฟันธงคราบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2012
  2. ประกายพลอย

ไช่การแสดงอิทธิปฏิหาร ของผู้ทรงอภิญญาหรือไม่?

อาจจะเป็นการแสดงอิทธิวิธีก็เป็นไปได้?

3. ประกายพลอย

ใช่วาโยกสิณหรือเปล่า เป็นการอธิษฐานจิต

แล้วใช้พลังจิตบังคับไห้เก้าอี้เคลี่อนไหวอย่างรุนแรง

4. wechza

wechza เป็นที่รู้จักกันดี

ภาวนาจนวิปัสนู วิปลาส มีเยอะนะครับ ดูและพิจารณาดูเอาครับ

5. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    แต่ท่านอาจารย์คล่อง และแม่นในพระไตรปิฏกมาก

อาจจะสำเร็จอภิญญาขั้นสูงก็เป็นไปได้ ต้องรอดูกันต่อไป

เวลาจะทำไห้ทุกสิ่งปรากฏเป็นจริงออกมา

6. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    และเมื่อถึงวันนั้น หลายคนอาาจะถึงบางอ้อ

7. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองไม่ได้เข้าข้างน่ะ เท่าที่ดู
    ปราชิก4 ไม่ผิด สังฆาทิเสส 13 ไม่ผิด
    แต่ผิดที่ศีลอื่นๆ รองลงมา ซึ่ง จับสึกไม่ได้
    เพราะถ้าจะจับสึก ต้องผิดปราชิก สังฆาทิเสส
    และ ยังไม่ขาดจากความเป็นพระ คือยังคงความเป็นพระสมบูรณ์
    เพราะจะขาดจากพระ คือหมดความเป็นพระ เมื่อผิดปราชิก สังฆาทิเสส
    ตามพระพุทธเจ้ากำหนด ส่วนเรื่องจิต คือสภาพจิตนั้น ไม่ทราบ
    แต่ถ้าหากเราหลับตาฟัง คือไม่มองกิริยา แต่ฟังและจับใจความ
    ผมจะรู้สึก ลึกๆ ว่าท่านพูดถูกทั้งหมด
    ท่านด่าพระที่ผิดศีล อันนี้ด่าถูก เอาพระวินัยมาอ่าน ยืนยัน
    ผมเคยไปถามกับท่าน ที่ท่านแสดงตัวบ้าๆบอๆ เพราะมีคนเคยไปด่าท่านว่าอยากดัง
    ท่านเลยจงใจทำ จงใจทำกิริยาแบบนั้น เพื่อแสดงให้รู้ว่า ถ้าเราอยากดัง
    เราจะต้องทำตัวดีดี น่าเคารพเหมือน สงบนิ้งๆ เหมือนพระเกจิชื่อดังอื่นๆ
    แต่เห็นไหม เราทำตัวเลวๆ ให้คนดู เราไม่ได้ทำตัวสงบ เราเลยไม่ดัง ที่ทำ เพาะไม่อยากดัง
    ท่านว่างั้น ผมเองก็ฟังเฉยๆ แต่เหมือนเหตุผล ท่านจะดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2012
  8. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็ยกกันไป

9. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ถามเพราะต้องการรู้จริงหรอครับ ? แต่ดูๆแล้วเหมือนถามแบบว่าแกล้งโง่ เพียงเพราะว่าอยากจะพูดโชว์ประชดแดกดันนะครับ ?

10. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องรอดูกันละครับ จริงไม่จริง ถ้าไม่ไปสัมผัส เราจะไม่รู้ได้เลย
    ผมเองก็บอกไม่ได้ว่าจริงป่าว เพราะผมไม่ได้สนใจตรงนั้น
    ผมสนใจการสอนมากกว่า

11. surer

ใครที่บอกว่า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ อย่าไปเชื่อครับ
    พระพุทธองค์สอนว่า อย่าเชื่อก่อนพิสูจครับ

12. ประกายพลอย

อย่าคิดเช่นนั้นเลยท่านผู้เจริญ

อาจจะจริง หรืออาจจะไม่ไช่

รอการพิสูจน์ต่อไป

({) ฟันธงคราาบ

13. ประกายพลอย

เป็นความคิดเห็นทีสมควร รับไว้พิจารณาครับ ท่านผู้เจริญ

14. romanof3

romanof3 Active Member

เห็นตามท่าน wechza ครับ

15. surer

ฝากเจ้าของกระทู้ครับ ได้อะไรไม่มากก็น้อย สาธุ
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=fCUlmr_bAN4&feature=related]ชาวทิพย์สิงป้าบุญศรี เพื่อต้องการมาเรียนธรรม ที่วัดสามแยก ภาค 2 - YouTube[/ame]

16. ประกายพลอย

ท่านผู้เจริญทุกท่าน

ได้ไห้คำชี้แนะ ความคิดเห็นหลาก มากมิติ

เป็นประโยชน์ ต่อคนที่เขามาดูชมไม่ไช่น้อย

17. ศิษย์อิสระ

ศิษย์อิสระ สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ไห้คำชี้แนะ ห้องอภิญาเป็นห้องสงบ ผู้โพสต์ ควรเลือกกระทู้ควรไม่ควรด้วย

น่าจะโพสต์ในห้องวิทยาศาสตร์ ทางจิตครับแนะนำ อนุโมทนา สาธุ เพราะมีปัญหามาตลอด อยากให้ อภิญญา อยู่อย่างสงบ ไม่ควรนำพระสงฆ์มาวิจารย์ ที่กล่าวมา
    ท่านผู้เจริญทุกท่าน เจตนาผู้โพสต์ไม่ทราบว่าต้องการอะไรกันแน่ สาธุ

18. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

______หมอกฤษ_____Top pai si

19. jintanakarn

jintanakarn เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปสนใจสงสัยผู้อื่นเลยมันไม่มีประโยชน์ หันมาสนใจตัวเราเองดีกว่า ว่าทำไมไปสงสัยผู้อื่นที่ทำแบบนั้นแบบนี้ ทำตัวเองให้หายสงสัยในทุกสิ่งเป็นสิ่งที่น่าทำกว่า ขออนุโมทนา

20. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมเคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่งท่านเขียน เนื้อหาเรื่องการเบิกบุญอะไรไม่รู้ ตั้งแต่ท่านยังไม่ดังเลยนะ ข้างในมีการบอกถึงว่าห้ามสวดมนต์ถ้าสวดจะทำให้ภพภูมิโดยรอบทรมาน อะไรไม่รู้ท่าน แต่อ่านแล้วรู้ได้เลยว่า ท่านค่อนข้างปฏิเสธการภาวนาของพระพุทธเจ้า ในสมัยนั้นท่านไม่ได้แบกพระไตรอย่างสมัยนี้หลอกนะ ต่อมาไม่รู้อย่างไรไปจับพระไตรเฉยเลย แต่ที่พูดหลายข้อ ตีผิดจากพระพุทธเจ้าซะเป็นส่วนใหญ่....ที่เราเห็นกันนี่ยังเป็นเพียงผิวๆนะ คือข่าวที่ออกที่เราเห็นนี้มันเป็นส่วนที่ท่านดังในเรื่องของการอ้างพระไตรฯเท่านั้น ตำหนิเรื่องพระวินัยสงฆ์ แต่ถ้าใครเคยศึกษาวิธีการปฏิบัติ ในด้านการปฏิบัติกรรมฐานของสำนักนี้นะ....ท่านจะรู้ว่าความจริงเป็นเช่นไร.....

ผมบอกได้แต่ว่าถ้าญาติธรรมผมทำหนังสือของท่านแจกนะ ผมจะขอไว้ทั้งหมด แต่จะไม่แจกให้ใครต่อ เท่านั้นหละ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2012