ขออนุญาติถามครับ มีใครเคยเจออาการแบบผมบ้างรึเปล่า

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย วงศ์พระพาย, 8 มีนาคม 2011.

1. วงศ์พระพาย

วงศ์พระพาย สมาชิก

แบบว่าเวลาที่ผมสวดมนต์ไหว้พระที่บ้าน สวดมนต์ได้สักพักมันตัดไปดื้อๆเลย ไม่ใช่ว่าลืมบทสวดนะครับ มันตัดแบบว่า นิ่งเงียบ สงบไปเลย เหมือนในใจบอกว่านั่งสมาธิเถอะนั่งสมาธินะ แบบนี้ ผมก็เลยสวดให้จบทุกบทที่เคยสวดประจำ แล้วก็มานั่งสมาธิกำหนดลมหายใจเข้าออกพุทโธตามที่หลวงพ่อท่านสอนไว้ นั่งได้สักพักรู้สึกว่าตัวเองเหลือแต่หัว ตัวเบามาก เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า...ผมเป็นอะไร และควรทำอย่างไรต่อไป
    (ป.ล. ผมไม่ได้ต้องการอวดอ้างตนเองนะครับ แค่อยากรู้ว่าเป็นอะไร และควรทำอย่างไร ขอขอบคุณครับ)

2. เงาเทวดา

เงาเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    PaLungJit.com - ผลการค้นหา

ตอบ...คำตอบอยู่ที่นี่จ้า...เขียนซ้ำ คนอ่าจะเบื่อจ้า...

3. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดผมนะ สมาธิตก(สติตก)

พอสมาธิตกสติเหลือน้อยๆอะ จิตจะเข้าสู่ภวังสู่ฌาน

เกิดองค์ฌานต่างๆ ถ้านั่งสมาธิอยู่ก็ทำต่อได้เลย

เเต่ตอนสวดมนควรมีสติอยู่กับบทสวดมนต์ครับ

ปล. ถ้าไม่ใช่เเบบที่ผมคิดก็ขออภัยด้วยนะครับ

4. ป้ายบอกทาง

ป้ายบอกทาง สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2011

5. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    การสวดมนต์ถ้าตั้งใจสวดด้วยความนอบน้อม จิตจะเป็นสมาธิคะ และเมื่อจิตรวมตัว สมาธิเกิดคะสวดต่อไปอย่างมีสติ แล้วนั่งสมาธิต่อไปไม่ต้องไปสนใจสิ่งที่เกิด ทำให้ต่อเนื่องอย่างมีสติ เห็นนิมิตรอะไรไม่ต้องไปติดใจคะ สิ่งที่เห็น เห็นจริงแต่ไม่ใช่ของจริงอย่าไปติดใจคะ เดี๋ยวมันก็จะหายไปเองขอให้มีสติระลึกรู้คะ อย่าติดใจคะ บุญรักษานะคะ

6. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2011
  7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยครับ..ไม่ต้องตกใจและคิดมากนะครับ