ขอบอกบุญบูรณะอุโบสถหลักที่พระในวัดใช้ทำวัตรเป็นประจำทุกวัน ณ วัดเจ้ามูล

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ทีฆา, 15 พฤษภาคม 2016.

1. ทีฆา

ทีฆา เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีวันนี้ผมได้เข้าไปทำบุญที่วัดเจ้ามูลในช่วงเย็นได้เห็นว่าทางวัดมีการเชิญชวนร่วมบุญบูรณะอุโบสถอยู่ ผมจึงได้เดินไปดูรอบอุโบสถเพื่อที่จะร่วมบุญ ก็พบว่างานบูรณะซ่อมแซมได้เริ่มไปบ้างแล้ว พอเดินเข้าไปดูใกล้ผมก็ตกใจเพราะได้ยินเสียงสวดมนต์ดังออกมาจากทางอุโบสถหลังนี้ เลยเดินไปแอบดูทางช่องประตูก็เห็นพระในวัดกำลังทำวัตรเย็นในอุโบสถหลังนี้อยู่ ก็แปลกใจว่าทำไมทางวัดยังใช้อุโบสถหลังนี้อยู่ทั้งๆที่ได้เริ่มซ่อมแซมไปแล้ว แต่พอเดินดูรอบๆวัดก็พอจะเข้าใจได้ว่าทางวัดมีพื้นที่จำกัด จึงยังจำเป็นต้องใช้อุโบสถหลังนี้ในระหว่างที่ซ่อมแซมไปด้วย ผมเห็นดังนั้นจึงได้เกิดศรัทธาเดินไปร่วมบุญและได้คุยกับหลวงพี่ที่จุดร่วมบุญและทราบว่าทางวัดยังได้ปัจจัยไม่พอสำหรับการบูรณะครั้งนี้ และท่านได้บอกให้ช่วยกันบอกบุญด้วยนะ ผมเองเห็นว่าบุญนี้เป็นบุญใหญ่ เพราะอุโบสถหลังนี้เป็นที่หลักของทางวัดในการประกอบกิจกรรมทางศาสนา ตั้งแต่การทำวัตรสวดมนต์ทุกวันไปจนถึงทุกกิจกรรมในวันสำคัญทางศาสนาก็จัดกันที่อุโบสถหลังนี้มาโดยตลอด ผมจึงขอเลขที่บัญชีของทางวัดมาเพื่อบอกบุญและเชญชวนพี่น้องในเว็บพลังจิตมาร่วมบุญมหาวิหารทานในครั้งนี้กันครับ

ชื่อบัญชี วัดเจ้ามูล
    ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาท่าพระ
    บัญชีเงินฝากออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 0172539197

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      286
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      191
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      92
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2016
  2. ทีฆา

ทีฆา เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติวัดเจ้ามูลครับ
    วัดเจ้ามูล เป็นวัดที่มีประวัติความเป็นมายาวนานวัดหนึ่ง สันนิษฐานและคำบอกเล่าจากท่านผู้ใหญ่ ผู้มีอายุอยู่ ในถิ่นใกล้เคียงกับวัดเจ้ามูลเล่าสืบต่อ ๆ กันมาว่า วัดเจ้ามูลนี้สร้างขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยา ประมาณปี พ.ศ.2207 เกี่ยวกับนามหรือชื่อวัด ตามที่ได้รับทราบหรือบอกเล่าต่อ ๆ กันมาว่า พระราชวงศ์มีพระนามว่า “พระองค์เจ้ามูล” ได้รื้อพระตำหนักมาสร้างถวายเป็นกุฏิสงฆ์ทรงเรือนไทยแบบสมัยโบราณ ถวายเป็นสมบัติของสงฆ์และเป็นที่อยู่ของพระภิกษุ ผู้เป็นเจ้าอาวาส และได้ริเริ่มสร้างวัดขึ้นพร้อมกับคณะท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่วมสร้างขึ้น ครั้นแล้วได้พร้อมใจกันถวายนามว่า “วัดเจ้ามูลราชพงศาวราราม” แต่อยู่มาชาวบ้านนิยมเรียกสั้น ๆ เพียงว่า “วัดเจ้ามูล” กาลเวลาผ่านมาพระตำหนัก ที่รื้อมาสร้างเป็นกุฏิก็ชำรุดสูญหายไป จึงมีแต่สิ่งปลูกสร้างใหม่ขึ้นมาแทนตามลำดับ แต่ชื่อวัดยังคงเรียกกันว่า “วัดเจ้ามูล” และยังได้เรียกกันมาจนถึงปัจจุบันนี้ วัดเจ้ามูลได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมาครั้งแรกเมื่อประมาณ พ.ศ.2209 โดยกำหนดเขตกว้าง 8 เมตร ยาว 15 เมตร

ที่มา http://www.bangkok.go.th/bangkokyai/page/sub/6544/วัดเจ้ามูล

3. amreborn

amreborn เป็นที่รู้จักกันดี

นาย ชาลี แซ่จึง ร่วมทำบุญ 20.- โอนวันที่ 23/5/59 เวลา 8.44 น. ขอร่วมอนุโมทนาในบุญของทุกท่านด้วยครับ

4. Navylaws

Navylaws เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2009
    ข้าพเจ้า...นายสิทธิเดช จรูญกิจภัทรกุล
    ขอร่วมทำบุญบูรณะอุโบสถ วัดเจ้ามูล
    เป็นจำนวนเงิน 100 บาทถ้วน
    โอนเงินเมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม 2559 เวลา 17.34 น.

ขออานิสงส์ผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ร่วมทำบุญบูรณะอุโบสถ วัดเจ้ามูล
    ในครั้งนี้....จงเป็นพลวปัจจัยและเป็นกำลัง ให้ข้าพเจ้ามีหน้าที่การงานที่มั่นคง
    เจริญรุ่งเรือง เจริญก้าวหน้ายิ่งๆ ขึ้นไป และไม่มีวันตกต่ำด้วยเถิด สาธุ.

ขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ.

ไฟล์ที่แนบมา: