ขอความรู้หน่อยครับอยากฝึกมโนยิทธิเอง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย วงศ์พระพาย, 11 มกราคม 2011.

1. วงศ์พระพาย

วงศ์พระพาย สมาชิก

:'(ขอความรู้จากผู้รู้สักนิดเถอะครับ ถ้าฝึกเองที่บ้านได้ไหม ทำอย่างไรบ้าง ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

2. taekanin

taekanin เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    ถ้ายังไม่เคยฝึกแนะนำ ควรมี ผู้สอนก่อนจึงจะดี

3. kodyhusky

kodyhusky เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    บางคนไม่มีเวลาไม่มีโอกาศ แล้วจะหาครูจากไหน ถ้าบอกว่าให้รอไป เดี๋ยวก็ถึงเวลา คงตายพอดีแหละ

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่แนะนำให้ฝึกเองครับ....แต่ไม่ได้แนะนำให้ประมาท......

คนไม่มีครูฝึกเองยากครับ......ถ้ามันตายก่อนไม่ได้ฝึกแสดงว่าไม่มีวาสนาบารมีทางด้านนี้....ก็เท่านั้นเอง.....เพราะคนที่มีบารมีเขาย่อมรู้จักใฝ่หาครูบาอาจารย์......คนประเภทนี้ก็ให้ตายไปเสีย..เปล่าๆดีกว่าครับ...พวกไม่รู้จักแสวงหา....พวกไม่มีความเพียร.....

ฝึกอานาปานสติไปก่อนครับ......อานา ควรได้ครับ......ถ้าได้แล้ว.....จะฝึก ทรงภาพพระต่อก็ได้......พอไปฝึกมโน จริงๆ ก็จะได้ง่ายครับ....เพราะเหล่านี้เป็นกรรมฐานพื้นฐาน ที่ผู้ที่ฝึกด้านทิพย์จักษุญาณต้องได้..........

สถานที่ฝึกถ้าให้เป็นแบบแผนจริงๆ.....ไม่เพี้ยนจากสมัยที่หลวงพ่ออยู่.....แนะนำส่วนกลาง ส่วนวัดท่าซุงครับ......ก็มีวัดท่าซุง และ บ้านสายลม....นะ....

5. goodgoods

goodgoods เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    ลองฟังซีดีหลวงพ่อครับ ในหมวด ถ.หมวดฝึกมโนมยิทธิ-คำสอนก่อนฝึกมโนมยิทธิ
    หาได้ที่บ้านสายลมครับ น่าจะมีประมาณ29แผ่น
    ถ้าไม่สะดวกไป ก็หาโหลดทางอินเตอร์เน็ตก็ได้ครับ
    ถ้าโหลดไม่ได้ pmที่อยู่มาบอกผมก็ได้ครับ เดี๋ยวผมส่งcd mp3ไปให้ (ส่งให้ฟรีครับ)
    เพราะผมเองก็เคยได้รับแผ่นมาจากคนในเวปนี้เหมือนกัน
    ถ้าฟังแล้วเกิดอยากทำบุญกับหลวงพ่อ ก็ทำบุญออนไลน์ได้ที่เวปวัดท่าซุงครับ

เคยฟังซีดีหลวงพ่อว่า มีคนได้รับเทปหลวงพ่อไปโดยที่ไม่เคยเจอ ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน เพียงแต่ได้เทปไปฟังแล้วปฏิบัติตาม ก็สามารถไปเห็นสวรรค์ เห็นนิพพาน ตามที่หลวงพ่อสอนได้ครับ

ก็อนุโมทนาในการที่คุณวงศ์พระพายตั้งใจปฏิบัติด้วยนะครับ
    ถ้าจะให้แนะนำก็อยากให้ลองไปฝึกที่วัด หรือที่บ้านสายลมครั้งแรกครั้งนึงก่อน เพื่อให้ทราบถึงอารมณ์ต่างๆครับ

6. taekanin

taekanin เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    ที่ผมบอกเช่นนั้น เพราะ การทำอารมณ์ ตามมโนมยิทธิ เพื่อที่จะให้ได้นั้นต้องมีคนแนะนำ ในการทำอารมณ์ ผมไม่รู้ว่าโง่หรือเปล่านะครับขนาดผมไปฝึกที่วัดนั้น ยัง ต้องถามครู ตลอดว่าอารมณ์อย่างนี้ถูกไหมเมื่อ ได้อารมณ์แล้วไม่ยากที่จะทำ ทำคนเดียวก็ได้แล้ว เหมือนเวลาเอาจิตออกจากร่างถ้ารู้ความรู้สึกตอนนั้นเพียงครั้งเดียวครั้งต่อไปจะทำได้เอง

ผมจึงแนะนำให้มีคนคอยแนะนำก่อน

7. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่อยากรอครูฝึกหรือ ถ้าบารมีเก่ามีนะครับ ฟังเทปวิธีฝึกของหลวงพ่อ กำหนดภาพพระ เห็นองค์พระข้างหน้า ตัดวิปัสสนาเรื่องความทุกข์ของการมีสังขารหรือร่างกายพอจิตสบายๆ แล้วถ้าองค์พระยังอยู่ พุ่งจิตหรือกำหนดจิตลอยไปกับท่านเลยครับ นี่คือการฝึกเริ่มต้นด้วยตัวเองโดยประมาณ ใช้ใจไปสัมผัสรับรู้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเห็นชัดๆแบบตาเปล่า ฝึกแล้วอย่าไปหลงสิ่งที่เห็นครับ นี่คือความรู้เริ่มต้นเหมือนเด็กพึ่งพยายามจะทรงตัวครับ ต่อจากนั้นค่อยๆสะสมประสบการณ์นั้นไป อีกวิธีที่คุณจะทำได้ง่าย เวลาคุณสวดมนต์ไหว้พระ กำหนดจิตระลึกถึงพระพุทธเจ้่าให้ปรากฏอยู่ในจิต แล้วกำหนดจิตตามพระพุทธเจ้าไปสัมผัสพระนิพพานได้โดยตรง เป็นการใช้ฤทธิ์ทางใจเหมือนวิธีการฝึกมโน ไม่ต้องไปเสียเวลาพักดูสวรรค์ อันนี้เป็นแบบง่ายๆที่ผมเข้าใจเอง อย่่าลืมว่าจิตของเรามีความเร็วมากแค่คิดก็ถึงแล้วนะครับ นึกถึงพระนิพพานบ่อยๆ ทำจิตเบาๆสบายบ่อยๆถึงพระนิพพาน จะหลับตาหรือลืมตาก็ได้ ส่งจิตตรงไปพระนิพพานพร้อมกับพระพุทธเจ้าได้เลย คือคุณนึกถึงพระพุทธรูปแล้วขอไปพระนิพพานกับท่านเลย อันนี้สำหรับคนไม่สงสัยในพระนิพพานนะครับ ผมว่าตัดตรงกว่านะครับ หากท่านใดนำไปใช้แล้วได้ผลก็ขอโมทนาด้วยนะครับ

8. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

....คือ..อย่างนี้นะคะ เราฝึกอานาปานุสติก่อน ให้ใจมีสมาธิก่อน เมื่อคล่องพอควรแล้ว

....แนะนำให้หาเวลาว่าง หรือหาโอกาสไปฝึกกับครูก่อนนะคะ จะที่วัดท่าซุง หรือบ้านสาย

ลมก็ได้ เสาร์-อาทิตย์ เดือนไหน ปีไหน ถ้ามีโอกาสก็ไปฝึกกับครูก่อน จากนั้นแล้วค่อยมา

ฝึกเองที่บ้านได้ค่ะ เพราะเราจะรู้ขั้นตอน และรู้ทางไปหรือจังหวะหรือการตั้งจิตที่จะไป

นิพพานหรืออะไรก็ตามแต่ได้อย่างถูกต้อง

.....เพราะถ้าเราฝึกอยู่ที่บ้านอย่างเดียว บางทีเราทำอารมณ์ไม่ถูกก็ไม่มีโอกาสได้รู้

นอกจากว่า มีบารมีเก่าหรือของเก่าติดตัวถึงจะได้รู้ได้เห็นอย่างที่ควรจะเห็น ก็เปรียบ

เหมือนกับเราอยากจะมาอนุสาวรีย์ในกรุงเทพ ถ้ามาเองอาจจะลำบากนิดนึง เพราะไม่รู้

ทาง ต้องถามทางต้องถามสายรถ แต่ถ้ามากับคนที่เคยมา เค้าก็จะพาเรามาได้ถูกและ

ไม่เสียเวลา ไม่ต้องอ้อม ประมาณนี้ค่ะ

9. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีผู้ฝึกคอยสอนพาไปนะครับ
    ฝึกเองบางครั้ง กลายเป็นมโนมนึกนะครับ
    นึกเอง เห็นเอง แล้วคิดว่าตนได้แล้ว
    ย่อมไม่เป็นผลดีต่อการฝึกต่อไปในเบื้องสูงต่อไปนะครับ

หาเวลาไปฝึกฝนกับครูอาจารย์สักระยะหนึ่ง
    พอเริ่มเสถียรแล้ว ค่อยกลับมาฝึกด้วยตนเองที่บ้าน

จะดีกว่าไหมครับ

10. deviltrue

deviltrue สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    ฝึกเองได้มั๊ย ได้ครับ

เริ่มจาก สมทานศีล สมาทานพระรัตนตรับ สมาทานพระกรรมฐาน

แล้วก็เริ่มนั่งสมาธิ ภาวนาตามที่เคยทำครับ กำหนดภาพพระไว้ ปล.ขณะฝึกอย่าสงสัยนะจ๊ะ

11. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา กับทุกๆท่านที่มาแนะนำความรู้กันด้วยนะครับ ผมเอง

ก็อยากฝึกมโนยิทธิเช่นกัน..มีเวลาอยากไปปฏิบัติที่บ้ายสายลมเหมือนกันครับ..