การให้ธรรมะพ่อแม่ เป็นการทดแทนพระคุณที่สูงสุด

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย paang, 18 มีนาคม 2007.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

"การให้ธรรมะพ่อแม่ เป็นการทดแทนพระคุณที่สูงสุด"(สมเด็จโต พรหมรังสี)

ลูกเอ๋ย...ยามที่พ่อแม่ของเจ้ามีอายุมากขึ้น ย่อมมีโรคภัยไข้เจ็บมาเบียดเบียน ความแข็งแรงของร่างกายที่เคยมีก็ลดลง ใจน้อย โกรธง่าย ความจำก็เสื่อม ขี้หลงขี้ลืม จิตใจก็หมดความสุขสดชื่น ถึงแม้พวกเจ้าจะคอยเอาใจใส่ดูแลใกล้ชิดสักเพียงใดก็ตาม ก็ไม่อาจช่วยให้พ่อแม่ของเจ้ามีความสุขได้เต็มที่ เพราะพวกเจ้าทุกคนต่างก็มีภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบ เจ้าช่วยท่านให้ได้รับความสุขเพียงการให้กินอยู่หลับนอน อันเป็นความสุขทางกายเท่านั้น แต่จิตใจของท่าน หาได้ร่าเริงสดชื่นผ่องใสไม่ เจ้าจงจำไว้ว่า การให้ความสุขแก่พ่อแม่อย่างแท้จริงก็คือ การให้ธรรมะ ด้วยการสอนหลักธรรมง่ายๆให้พ่อแม่ของเจ้า พาท่านไปทำบุ_ทำทาน สอนท่านให้รู้จักการปฏิบัติบูชา สวดมนต์ ภาวนา แผ่เมตตา ธรรมะจะอยู่ในจิตใจของพ่อแม่เจ้าทุกภพทุกชาติ ถือว่าเป็นการทดแทนพระคุณที่สูงสุด เจ้าจงจำไว้นะลูกเอ๋ย....."ธรรมโอสถ".....คำสอนของสมเด็จโต ท่านได้บันทึกเอาไว้ด้วยลายมือของงท่าน อันเป็นอมตะวาจา......

คัดลอกจาก หนังสือ อมตะธรรมสมเด็จโต

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    อันพ่อแม่นั้นถึงจะอดอยากปากแห้ง ถึงจะลำบากอย่างไร หากมีลูกที่กตัญญูรู้คุณคอยดูแลปรนนิบัติใกล้ชิด คอยถามสารทุกข์สุกดิบ คอยทำสิ่งที่ดีงาม ไม่ขัดใจ เท่านี้ก็ทำให้พ่อแม่อายุยืนได้แล้ว ตรงข้ามถ้าลูกอกตัญญูทอดทิ้งให้ว้าเหว่ ก็นับเป็นโชคร้ายของพ่อแม่ทีเดียว ความอกตัญญูคือยาพิษสำหรับพ่อแม่ ส่วนความกตัญญูของลูกเป็นยาบำรุงกำลังขนานเอกของพ่อแม่ ที่ทำให้พ่อแม่อยากจะมีชีวิตอยยู่เพื่อดูลูกหลานของตัวเองนานๆ

ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี............(พุทธพจน์)

3. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันกำลังทำเช่นนี้อยู่ ขอแบ่งบุญนี้ให้ทุกๆท่าน
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ทำบุญเช่นนี้
    .........
    สาธุ สาธุ สาธุ ให้ดังไปถึงพระนิพพาน<O:p</O:p

4. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ควรจะให้ธรรมะแก่ท่านเมื่อครั้นที่ท่านยังมีสติรู้ตัวทั่วพร้อมครบสมบูรณ์อยู่ จะเป็นการดีที่สุดค่ะ อย่าคิดว่าค่อยให้ธรรมะแก่ท่านเมื่อท่านป่วยหรือชราภาพมากแล้ว แต่ก็ควรจะให้ธรรมะแก่ท่านในทุกๆยามค่ะ แม้แต่เวลาที่ท่านสิ้นลมไปแล้วก็ตามค่ะ

5. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

จะพยายามขอรับ

6. NIDchillchill

NIDchillchill Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนา คะ

ตอนนี้สิ่งที่อยากให้พ่อแม่ทำก่อนเลยคือ ถือศีล๕ ให้เป็นปกติ
    คุณพ่อคุณแม่ยังกินเหล้าอยู่เลย (กินเพราะอยากกินไม่ได้ติด)
    เช่น มีกับข้าวหน้าอร่อย ก็จะสั่งเหล้าเบียร์มากิน กินเพราะมีความสุขอยากกิน
    แต่ท่านกินนิดหน่อย พอสนุกในการร่วมรับประทานอาหารกันในครอบครัว

อย่างนี้ควรบอกท่านอย่างไรดีคะ
    เคยบอกท่านถึงโทษบาป ก็แล้ว ท่านก็รับรู้และบอกกลับมาว่า..
    ถึงเวลาก็จะเลิกเอง...
    เฮ้อ !! มะรู้จะพูดอย่างไรดีค่ะ

7. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ไม่ว่าจะไปทำบุญที่ไหน ก็สวดมนต์ขอพร ให้พ่อแม่อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของลูก ไปอีกนานๆ
    ไม่เจ็บไม่ป่วย มีสุขภาพแข็งแรง...

อนุโมทนา สาธุ

8. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นชื่อว่าเจ็บไข้ขออย่างให้มี
    ขึ้นชื่อว่าความไม่ดีขออย่าให้ประจักษ์
    ขึ้นชื่อว่าความทุกข์ขอให้พ้นไปทุกภัยทัพ
    ขึ้นชื่อว่าโทษขออย่างให้เกิดในสยามประเทศนี้เทอญ

9. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สาธุ สาธุ สาธุ

10. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ กับคำสอนของหลวงปู่โตเจ้าค่ะ

จะตอบแทนพระคุณ พ่อแม่ ให้ได้สูงสุดก็คือ ให้ท่านได้รับความสุขใจทั้งทางโลกและทางธรรมจริงๆ
    ขอบคุณ จขกท. ด้วยนะคะที่นำมาให้อ่านกัน

11. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ขออนุโมนา น้อมรับปฏิบัติ

12. Bill PEA31

Bill PEA31 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ตอนนี้แม่ผมก็เริ่มปฏิบัติแล้วแต่พ่อผมท่านก็ทานเหล้าน้อยลงกว่าแต่ก่อนแล้ว ผมก็จะพยายามต่อไปครับ อนุโมทนาด้วยคับ

13. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผู้ที่เคยเตือนคุณพ่อคุณแม่ของตน แล้วท่านไม่รับฟัง
    พระท่านสอนว่าให้ทำอย่างนี้ค่ะ

1. ลองขอร้องให้ผู้ใหญ่ หรือ คนรู้จักที่คุณพ่อคุณแม่ของตนเองนับถือช่วยเกลี้ยกล่อมให้คุณพ่อคุณแม่ของตนลด ละ เลิกในสิ่งที่ไม่ดี ค่ะ เช่น สุรา หรือ อบายมุข
    2. วางอุเบกขา ค่ะ เพราะ ถือว่าเราได้ทำหน้าที่ของลูกที่ดีอย่างสุดความสามารถแล้ว
    อย่าไปโกรธคุณพ่อคุณแม่ของตนเองนะคะ เพราะเป็นบาป

พระท่านกล่าวไว้ว่า คุณพ่อคุณแม่ของเราเป็นอย่างไร ก็เป็นเพราะผลบุญและบาปที่เราเคยทำมาค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกข้อความดีๆ ที่ช่วยเตือนสติ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

14. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa24เป็นที่แน่แท้ทีเดียว

15. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ทุกวันนี้ก็บอกพ่อแม่แล้วว่า สวดมนต์ ทำสมาธิจะรักษาโรคได้

16. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    4
    ขอบคุณครับ

17. ทีมชุมพร

ทีมชุมพร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ นี้คือหัวใจแห่งธรรมะ เปิดประตูนิพทาน (ความสุข) จับเป็นนิมิตเบิกทางสวรรค์ ปิดประตูเบื้องล่างตลอดไป

18. klangko

klangko สมาชิก

22 พฤษภาคม 2008
    "การให้ธรรมะพ่อแม่ เป็นการทดแทนพระคุณที่สูงสุด" ....อนุโมทนา ค่ะ

19. เบญจขันธ์

เบญจขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงแท้แน่นอนครับ (เมื่อครั้งที่ข้าพเจ้ายังบวชพระอยู่)ในชีวิตผมได้ทำแล้วครั้งหนึ่ง
    ได้พาแม่ไปถือศีลแนะนำให้ท่านรู้จักไหว้พระ สวดมนต์ ให้ทาน รักษาศีล ทำสมาธิ
    และเป็นผลให้ท่านได้บวชชีในที่สุดจนถึงปัจจุบัน
    เพราะผมคิดว่าไม่มีสิ่งใดจะตอบแทนพระคุณท่านได้ดีไปกว่านี้อีกแล้ว ผมได้ทำตามที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสสอนไว้

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่นำคำสอนอันประเสริฐมาให้หลายๆท่านได้อ่าน สาธุ

20. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=151788
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ร่วมสร้าง พระธาตุอินทร์แขวนจำลอง พระธาตุประจำปีจอ ตามคติทางล้านนา
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=160823
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthread.php?p=1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=144881