เต่าเจ้าปัญญา [IMG] กระดองเต่ามี 6 รู คือ ศรีษะ1 ขา4 หาง1 ในเวลาที่ไม่มีอันตราย เต่าจะเดินไปเรื่อยๆ แต่เมื่อมีอันตราย เต่าก็จะรีบหดตัวอยู่ในกระดอง จนกว่าจะรู้สึกว่าปลอดภัย จึงค่อยๆโผล่หัวออกมาดู แล้วจึงโผล่ขาและหางออกมาเดินช้าๆ ต่อไป การปฏิบัติของเรา ก็ควรเอาอย่างเต่า
เพราะเรามีทวารทั้ง 6 คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ เมื่อมีอะไรมากระทบแล้วยินดียินร้าย ก็ให้รีบหดเข้าไป อยู่กับลมหายใจเข้า ออก ไม่ต้องคิดไปตามอารมณ์ แต่ให้หายใจเข้าลึกๆ หายใจออกยาวๆ สบายๆๆๆ จนใจสงบ ใจสบาย แล้วจึงค่อยๆ คิดอย่างมีสติปัญญา โดยเอาเต่าเป็นครู เป็นอาจารย์ของเรา... โดย พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก วัดสุนันทวนาราม จ.กาญจนบุรี
สวัสดีค่ะพี่ชาย เตรียมงานที่พิจิตร สร้างกุฏิถวายพระค่ะ พี่ชายใจดี เจอหน้าปุ๊บ เก๋เอาไปเลย 20 ซอง จะทันไหมเนี่ย จะสงกรานต์แล้วด้วย สู้ ๆ ๆ ๆ เพื่อความดี และดำรงการช่วยงานชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
เมื่อวันที่ 6 เม.ย. นี้ประทีปแก้วไปทำบุญวัดท่าซุง ดังนี้ค่ะ -ถวายผ้าห่มหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ 300- -ถวายทองพระพุทธเจ้า 20- -ทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ 20- -ทำบุญหยอดตู้ทุกอย่าง (ตู้ละ 1 บาท 20 ตู้) 20- -ถวายผ้าห่มองค์ปฐม 100- ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ ....สาธุ