สั่งแม่ครัวทำให้ทานสิคะเฮีย เนี๊ยะเค้าไปสั่งซื้อให้เอามาส่งให้นะคะ แต่เบอร์อยู่ที่ทำงาน ไว้ถ้าเฮียอยากทานลองโทรไปไม่รู้จะส่งป่าวนะคะ เดี๋ยวค่อยหาเบอร์ให้ รู้สึกร้านอยู่บางขุนนนท์อ่ะเฮีย อยู่ใกล้ร้านก๊วยเตี๋ยวนายเหงียบหรือไงนี่แหล่ะค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะเฮียปอ รักกับพี่ปิ๊กเอง..ก็พากันสวดมนต์ร่วมกันในตอนกลางคืน และในตอนเช้าของบางวันที่ไม่มีธุระเช้ากันค่ะ รวมถึงพากันช่วยชีวิตสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่ากันอยู่เนืองๆค่ะ ขอให้เฮียปอและครอบครัวมีความสุขมากๆเช่นกันนะคะ
ก็บอกรออั่งเปาโตก่อนไงเฮีย ^______^ วันนี้พี่ที่ทำงานเค้าซื้อข้าวเหนียวหมูทอดกันอ่ะ บุษเลยซื้อด้วย อร่อยมากเลยอ่ะ หมูก็นุ่มข้าวเหนียวก็นิ่ม (ไม่ได้มีเจตนาจะยั่วน้ำลายเฮียนะ) ซื้อหมูครึ่งโล ข้าวเหนียวครึ่งโล แบ่งกับหัวหน้าอ่ะ บุษยังกินไม่หมดเลยอ่ะ สงสัยได้พรุ่งนี้อีกมื้อแน่เลย
เฮียจ๋า ไม่ได้ตอบเฮียเลย อนุโมทนาบุญกับเฮียด้วยนะคะ ขอให้บุญกุศลที่เฮียทำมาดีแล้วโดยตลอดส่งผลให้เทวดาที่รักษาตัวเฮียและครอบครัว เจ้ากรรมนายเวรของเฮียและครอบครัว ตัวเฮียเองและครอบครัวรวมทั้งญาติสนิทมิตรสหายของเฮีย ประสบแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ วันนี้ทานน้ำมะขามเนาะ ^_______^ [IMG]
เจ้าสองตัวอาการดีขึ้นแล้ว วิ่งเล่นได้ชิ้วเลยจ๊ะ แต่ต้องทานยาให้ครบจะได้หายขาด หายเหนื่อยเลย พอมันอาการดีขึ้น
อานาปานสติภาวนา “ดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย อานาปานสติ อันภิกษุเจริญแล้ว ทำให้ มากแล้ว ย่อมมีผลมาก มีอานิสงส์มาก ภิกษุที่เจริญอานาปานสติแล้ว ย่อมบำเพ็ญสติปัฏฐาน ๔ ให้บริบูรณ์ได้ ดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย ก็อานาปานสติ อันภิกษุเจริญแล้วอย่างไร ทำให้มากแล้วอย่างไร จึงมีผลมาก มีอานิสงส์มาก ดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย ภิกษใุนธรรมวินัย นี้อยู่ใูนป่า่ก็ดีีอยู่ที่โีคนไม้ ก็ดี อยู่ในเรือนว่างก็ดี นั่งคู้บัลลังก์ ตั้งกายตรงดำรงสติมั่นเฉพาะหน้า เธอย่อมมีสติหายใจเข้า มีสติหายใจออก"
น่าเสียใจตรงที่ตั้งใจไปกราบท่านสงกรานต์นี้แต่ยังไม่ทันได้ไปสิคะ เมื่อคราวหลวงปู่ทิมก็ทีแล้ว จะไปกราบเมื่อวานเกิดท่านมีเหตุนิดนึง ไม่ได้ไป เสียใจจัง ประมาทไม่ได้เลยนะคะ ท่านละกันเยอะมากเลย
[IMG] แฮ่แฮ่...ขออนุญาตใช้ด้วยนะคะ แบ่งบุญให้เฮียด้วยเช่นกันค่ะ วันนี้เศร้าใจจัง หลวงตาพวง ท่านละสังขารแระ เสียใจ
วันนี้วันเกิดลูกชายเลยทำผ้าป่าหนึ่งกอง 2,000 บาท สร้างตึกสงฆ์อาพาธ ที่ร.พ.อุดรธานีกับหลวงตามหาบัว ขอเชิญเพื่อนๆ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ
[IMG] ประทีปแก้วไปทำบุญมา...เชิญเพื่อนๆร่วมอนุโมทนาด้วยกันนะจ๊ะ 1. ทำบุญที่วัดท่าซุง (หลวงพ่อฤาษี จ.อุทัยธานี ฝากน้องสาวไปทำค่ะ) 100 -(สะเดาะเคราะห์ 20- สังฆทาน 20- ไถ่ชีวิตโค กระบือ 20 ทำบุญหยอดใส่ตู้ทุกอย่าง 20- ถวายทององค์สมเด็จฯ 20- 2. สังฆทานกับหลวงพ่อเพชร วัดท่าหลวง จ.พิจิตร 100- 3. ทอดผ้าป่าสร้างอาคารเรียนกับโรงเรียนห้วยพุก ที่พิจิตร 100- เชิญพี่น้องร่วมอนุโมทนากันนะจ๊ะ....สาธุ
คุณเจงจะไปมาเลย์แล้ว แก้วเองยังไม่เคยไปต่างประเทศเลยค่ะเฮีย...แต่ก็ไม่นึกอยากไปไกลๆหรอกค่ะขอแค่ ลาว พม่า แถวเอเซียใกล้ๆก็พอแล้ว จะไปดูอารยธรรมแบบเก่าๆที่ยังยึดมั่นในพระพุทธสานาค่ะ