นุชเชื่อว่าชาติที่แล้ว นุชเคยเกิดที่ประเทศจีนค่ะ แล้วจะเล่าให้ฟังว่าทำไมถึง คิดเช่นนั้น เล่าทาง ข้อมูลส่วนตัวนะค่ะ เพราะเรื่องยาวมาก บางครั้งนุชเหมือนจำอดีตชาติตัวเองได้ เป็นพักๆค่ะ มานั่งคิดดูว่าตัวเอง เริ่มเป็นโรคประสาทหรือเปล่านะ..แต่หลักฐานมันมีนะค่ะ ก็เลยเริ่มเชื่อนิดๆค่ะ..
ไม่เคยทานเลยค่ะ เพราะนุชเติบโตกับคุณแม่ คุณยายก็เป็นครอบครัวคนไทยธรรมดาค่ะ ทางครอบครัวคุณพ่อหรือบรรพบุรุษ นุชแทบไม่รู้จักค่ะ ตอนนั้นยังเด็ก ได้ยินแต่แม่และยายท่านเล่า แต่เพียงว่า บรรพบุรุษของคุณพ่อ อาจจะเป็น พ่อของปู่ก็ได้ นุชไม่รู้ค่ะ ยายเคยพูดว่า จีนไหหลำ เกี่ยวกับครอบครัวคุณพ่อบ่อยๆ ตอนนั้นนุชก็ไม่เข้าใจว่า จีนไหหลำคืออะไร ได้ยินแต่ท่านเรียกแบบนั้นค่ะ ก็จำมาค่ะ พึ่งจะรู้จากคุณนี้แหละว่า จีนไหหลำ มีจริงๆด้วย นึกว่าแต่เขาพูดเล่นๆกันค่ะ อิๆ
เท่าที่จำได้คุณแม่เคยบอกว่า คุณพ่อมีเชื้อสายจีน มาจากไหหลำค่ะ คุณย่าหน้าตาออกจีนมากๆค่ะ คุณปู่นุชจำไม่ได้ เพราะท่านเสียตั้งแต่เด็กๆ อีกอย่างคุณพ่อกับคุณแม่แยกทางกันตั้งแต่นุชยังเด็ก ก็เลยไม่สนิทกับคุณย่า และไม่ค่อยได้รู้ความเป็นมาก็ท่านมากเท่าไหร่ค่ะ
ฮฺๆ ทำไมคิดว่านุชน่าจะมีเชื้อสายจีนละค่ะ หน้าตานุชออก ลาว ขนาดนั้น คิกๆ ช่วงที่ออกงานเลี้ยง สถานฑูตจีน คนจีนเขาก็ทักนุชนะ เขาถามว่ามีเชื้อจีนเปล่า ก็บอกว่าไม่มีนะ เขายังบอกว่ามีนะ มีนิดหนึ่ง แล้วก็พากันหัวเราะ ..อิๆ โห..คุณมีเชื้อสายจีนขนานแท้เลย คิกๆ มาตั้งไกลโขเชียว.
http://board.palungjit.com/showthread.php?t=87361 การ์ตูนธรรมะ ชนิดต่อเติมรูปหย่ายเบ้อเริ่มจ๊ะ ดูท้ายๆๆน่ะ
ไม่ต้องการรักแล้วค่ะ ได้รักจากเพื่อนๆที่เวปนี้เยอะแยะค่ะ (good) เดี๋ยวนุชจะเปลี่ยนชื่อ นามแฝงใหม่ ไม่ใช่แล้ว someone needs love 5555555
อนุโมทนา สาธุ ในบุญที่ทำนี้ด้วยทุกประการค่ะคุณปอ ไปเที่ยวหาดใหญ่เหรอคะ เดือนหน้ากะว่าจะไปสุราษฎร์ไหว้หลุมศพยายซะหน่อย ไม่ได้ไปหลายปีแระอ่ะ ^_________^ "
สวัสดีเจ้าค่ะ ได้ไประเบิดจิตกับ อ.จุฬา มา เป็นเรื่องที่เหลือเชื่อมาก แต่ก็ต้องเชื่อเพราะเจอกับตัวเอง ตอนนี้เลย สวดมนต์ ภาวนา ทำบุญ ไม่ทานเนื่อสัตว์ เป็นการใหญ่เลย