ขอบคุณทุกคนนะคะที่เป็นห่วง (อย่าทำตามนะจ๊ะ) ขอพักรักษาตัว 2-3 อาทิตย์นะคะ เพราะพอร์ชเพลียมากแล้วและใกล้สอบแล้วด้วย ยังไงเจอกัน ต้นเดือนตุลานะคะ (เดือนเกิดนะ!!บอกเป็นนัยๆ) คิดถึงก็จุดธูปมานะ บับบาย .........................................................................
[IMG]นอนแว้วนะ รอนานเกินแร้ว เปื่อยเหมือนกัน จะไม่ไหวแระ งั้นส่งเข้านอนเรยนะ ฝานดีนะ เดียวเช้าจะมาปลุกนะตะเอง บ๊ายๆๆ จุ๊บๆๆ [IMG]
มะเป็งไรค่ะ พี่พอร์ช เรื่องเล็กน้อยเอง พี่พอร์ชสบายใจ มีความสุขก็ดีใจแล้วค่ะ ช่วยเหลือดูแลกันไปเรื่อย ๆ นะคะ [IMG]
[IMG] .................................................................. โรคร้ายใดทำลายภายนอกเพียงกาย อันตรายคือโรคใจเที่ยววุ่นหา หลงว่าอยู่ดีมีสุขทุกเวลา อนิจจาสุขทุกข์มากน้อยโลกธรรม .................................................................. กรรมสรรสร้างดีเลวปราณีตหยาบ ดุจคำสาปฝากไว้ทุกแห่งหน เห็นได้ถ้าละวางปัญญาดล เห็นเล่ห์กลกิเลสร้ายคงสุขเย็น ................................................................. ขอปัญญาเป็นเพื่อนเจ้าในยามเหงา ด้วยตัวเราอยู่เดียวในโลกนี้ สุขก็ดีทุกข์ก็ดีเราผู้ชี้ ในโลกนี้สุขทุกข์ตนรับแต่ผู้เดียว ................................................................. เรื่องคนอื่นดีเลวช่างเขาเถิด ใครจะเชิดใครจะแช่งก็ช่างเขา เพียงหวังให้เขาสุขเช่นกับเรา ให้เขาทุกข์เราทุกข์เพิ่มเท่าทวี ................................................................. อันว่ามิตรห้าร้อยยังน้อยนัก มิสู้พรรคพวกมากครบทุกด้าน แต่ศัตรูเพียงหนึ่งมักยากต้าน ด้วยมักค้านมุ่งขัดให้เสียกระบวน .................................................................. ได้เพื่อนดีควรถนอมน้ำใจเฝ้ารักษา กัลยาณมิตรคือเพื่อนดียิ่งมีน้อย เพื่อนที่ดีให้มีมากยิ่งหลายร้อย แม้เพื่อนน้อยให้รู้ใจเป็นมิตรดี .................................................................. แต่ได้เพื่อนดีใดไม่เท่าได้ตัวตน เพราะได้ตนจึงพ้นเกิดแก่ตาย ได้ตนหมั่นพิจารณากองกลกาย เป็นเครื่องหมายบรมสุขพ้นทุกข์เอย ................................................................... ยามป่วยไข้เป็นเรื่องดีให้ได้คิด ด้วยชีวิตถดถอยท่านยมเฝ้า ดุจฟืนไหม้ไฟลามนานวันเข้า คงได้เศร้าหมดโอกาสสร้างบารมี ...................................................................
จาสอบแล้ว ช่วงนี้จามะได้เล่นน้าค่ะ >_<!~ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยรักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ อย่านอนดึกน่ะค่ะ ^-^
พี่พอร์ช เพื่อนพี่ฝากมาแหนะ ชือ k.kwan อะ ขอบคุณค่ะ ฝากบอกคุณพอร์ช นะคะ ขอให้หายป่วยกายและหายป่วยใจ ไวไวนะคะ เพื่อนๆคิดถุงน้า... ฝากกลอนเปล่าซักนิส... ถึงคุณพอร์ชกะคุณปุ๊กกา โลกภายนอกว่างเปล่าเสมอมา มีแต่โลกภายในใจของเราที่ปรุงแต่งตลอดเวลา หยุดเวลาหยุดโลกคงไม่ได้เพราะสิ่งนั้นไม่มีในตัวเรา สิ่งที่มีในตัวเราคือจิตและใจเรานี้ วิ่งวุ่นดิ้นรนแสวงหา ความสุขอยู่ตรงหน้าเราทุกวินาที แต่เรามองไม่เห็น กลับหาแต่เรื่องเผาไหม้ ใจเราตลอดเวลา เราดิ้นรนแสวงหาความสุข จากสิ่งที่ไม่มีจริงในตัวเรา เราดิ้นรนแสวงหาความสุข จากสิ่งที่เป็นมายาหลอนตัวเรา เราดิ้นรนแสวงหาความสุข ทั้งๆที่รู้แก่ใจว่าสิ่งนั้นให้สุขเราเพียงชั่วครั้งชั่วคราว เมื่อเราหยุดดิ้นรน หยุดแสวงหา มองดูสิ่งที่อยู่ตรงหน้า มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น ที่อยู่กับเราตลอดเวลา ขอให้รักตัวเองให้มากๆ นะคะ อย่าทำร้ายตัวเองด้วยการคิดแง่ร้าย เมื่อเรารักตัวเองได้แล้ว ความรักของเราจะมีพลังแห่งความสงบสันติ พลังแห่งรักนั้น จะแผ่ไปถึงพ่อแม่ ครอบครัว และคนที่คุณรัก ที่สัมผัสได้ด้วยใจ
จะอย่างไรก็ตามแต่ ขอเป็นเพียงแค่ความฝันผ่าน ชีวิตเราอาจยังอยู่อีกยาวนาน ด้วยยังไม่รู้กาลบันดาลดล ขอให้ผลบุญกุศลช่วย ให้หายป่วยด้วยพุทธมงคล ครองจิตใจอยู่อย่างมีเหตุผล ให้รู้ตนมีสติตลอดไป ด้วยความปรารถนาดีค่ะ ;aa20;aa20;aa20
ต่อไปนี้ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆนะครับเพราะได้ไปเจอทุกข์มาแล้ว ก็สบายแล้วได้รู้จักตัวทุกข์ ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆแต่แต่นี้ไปนะครับ สาธุ